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TANGAZO LA SERIKALI Na. 528 la Tarehe 10/07/2020 

 

SHERIA YA FEDHA YA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(1)  na 16(i)) 

 SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAO YA UVUVI) ZA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MOSHI ZA MWAKA 2020   

Jina na 

Tarehe ya 

kuanza 

kutumika 

1. Sheria hizi zitaitwa  Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao 

ya Uvuvi) za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za mwaka 

2020   na zitaanza kutumika mara zitakapo tangazwa kwenye 

Gazeti la Serikali.  

Eneo la 

Matumizi 

2. Sheria Ndogo hizi zitaztumika katika eneo la Mamlaka ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi. 

Tafsiri 3. 
Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama tafsiri itafafanua 

vinginevyo: 

  
“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni Afisa Uvuvi aliye au 

asiye na taaluma ya Uvuvi au Afisa au Mtumishi yeyote 

anayeruhusiwa au kuteuliwa na Mkurugenzi kwa maandishi 

kutekeleza wajibu wowote kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hizi; 

  
“Afisa Uvuvi” maana yake ni Mtumishi wa Serikali aliye 

chini ya Utumishi wa Halmashauri katika Sekta au Idara ya 

Uvuvi mwenye  kuanzia cheo cha  Mvuvi Msaidizi; 

  
“Baruti” maana yake ni bomu au mlipuko wa bomu ambao 

unasababisha uharibifu wa mazingira na papo hapo kuua 



Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao ya Uvuvi) za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za mwaka 2020   

Tangazo la Serikali Na. 528 (Inaendelea)   

2 

 

viumbe, samaki na mazalia yao kwenye sehemu ya mlipuko 

huo; 

  
“Bwawa” maana yake ni bwawa la Nyumba ya Mungu. 

  
“Chombo cha Uchukuzi” maana yake ni chombo chochote 

cha usafiri wa majini au nchi kavu kilichotengenezwa 

maalum kwa kutumika kubeba, kusafirisha au kuchukua 

samaki wakavu, wabichi kwa kutumia vibebea barafu (Ice 

Box Containers) na chombo hiki chaweza kuwa gari, boti, 

karua, kilagala, ngama, mashua ya kutumia injini, mashua, 

mtumbwi wa kutumia joshi au kasia; 

Kwa chombo kilichosajiriwa kwa ajili ya kubeba abiria 

sharti lake ni lazima kiwe kimesajiliwa na SUMATRA. 

  
“Chombo cha uvuvi” maana yake ni chombo chochote 

kilichoandikishwa au kutoandikishwa na kilichokatiwa au 

kutokatiwa leseni ya uvuvi chini ya Sheria ya Uvuvi ya 

mwaka 2002, Kanuni zake za 2009 pamoja na marekebisho 

ya Sheria ya Uvuvi Na.22/2003; 

  
“Dandali” maana yake ni vipande viwili vya fito 

vilivyotengenezwa kwa duara au namna nyingine yoyote na 

kusukwa kwa kamba na miti,katani au manila na hutumika 

kufungia samaki wakavu wakati wa kusafirisha kwenda 

kuwauza; 

  
“Eneo la Kuanika Samaki” maana yake ni eneo la ardhi 

lililotengwa na Serikali au jamii  la ufukweni  mwa Bwawa 

(Mwaloni) lenye urefu wa mita zipatazo sitini kutoka 

ufukweni  hadi nchi kavu lenye mchanga au nyasi fupi fupi 

linalotumiwa na wavuvi kuanika samaki; 

  
“Gunia” maana yake ni mfuko mkubwa uliotengenezwa 

kwa kamba za katani, nailoni, polythene au viroba kwa 

madhumuni ya kuchukulia samaki au dagaa na kutumika 

kufungia samaki wakavu au wabichi wakati wa 

kuwasafirisha; 
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“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 

Moshi; 

  
“Kutengeneza Samaki” maana yake ni kukata katika 

vipande vipande visivyo au vyenye mifupa, kuweka barafu, 

kufukiza, kuhifadhi au kukausha kwa kutumia chumvi 

(kayabo), kukaanga au kuhifadhi samaki kwa njia au namna 

yoyote ile kwa madhumuni ya biashara; 

  
“Kuuza nje” maana yake ni kutoa bidhaa zitokanazo na 

uvuvi na mazao yake katika Halmashauri ya Moshi na 

kupeleka mahali popote nje ya eneo la Mamlaka ya 

Halmashauri’ 

  
“Mchuuzi wa Samaki” maana yake ni Mtu binafsi, kikundi 

cha watu, Taasisi, Kampuni, Shirika au Chama 

kinachojihusisha au kushughulika na biashara ya samaki au 

bidhaa yoyote kwa kununua, kuuza kutengeneza au 

kusafirisha samaki hao au mazao yake kwa kuzingatia 

kanuni kuu za uvuvi za mwaka 2009 pamoja na marekebisho 

yake; 

  
“Mkurugenzi “ maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi au Mtu yeyote 

aliyeteuliwa kukaimu nafasi hiyo pamoja na kutekeleza 

majukumu kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi; 

  
“Mvuvi” maana yake ni mtu,kikundi cha watu,Taasisi au 

Shirika linalojishughulisha na shughuli za uvuvi Wilayani 

Moshi; 

  
“Mwalo” maana yake ni kando kando ya bwawa au sehemu 

yoyote ile inayotumiwa na wavuvi  kutua, kupakua au 

kupakia samaki na zana za uvuvi na bidhaa nyinginezo kwa 

madhumuni ya biashara au matumizi ya nyumbani; 

  
“Sheria” ina maana ya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 

Na.9 ya 1982 pamoja na marekebisho yake; 
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“Sumu” maana yake ni dawa zitokanazo na miti aina ya 

mruku au mti wowote ule ambao majani yake, magome au 

mizizi ya miti hiyo iliyopondwa pondwa na kutengenezwa 

madawa ya kienyeji au dawa inayotokana na kemikali za 

viwanda ambayo hutumika kwa kuwalewesha au kuwaua 

samaki na zenye madhara kwa binadamu; 

  
“Tenga” maana yake ni chombo ambacho kimetengenezwa 

kwa mianzi au matete ambacho kinatumika kusafirishia 

bidhaa za mazao ya uvuvi.  

Tenga nne ni sawa na dandali moja kwa maana ya tafsiri ya 

utozaji ushuru wa Halmashauri. 

  
“Wakala” maana yake ni mtu,Taasisi,Kampuni au mtu 

aliyepewa uwakala wa kukusanya ushuru wa samaki na 

Halmashauri na hii itahusisha pia Watumishi wa Wakala 

huyo waliopewa vitambulisho vilivyosainiwa na Mkurugenzi 

vyenye kuonyesha aina ya uwakala na mwaka walioruhusiwa 

kukusanya ushuru huo; 

  
“Waziri” ina maana ya Waziri mwenye dhamana ya Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mita; 

Ushuru wa 

mazao 

yanayotokana 

na uvuvi 

4. 
Halmashauri itatoza  ushuru kwa mazao yanayotokana na 

uvuvi ndani ya Wilaya kama ilivyobainishwa katika jedwali 

“A” la Sheria Ndogo hizi. 

Vile vile mazao ya uvuvi yaliyoingizwa ndani ya 

Halmashauri kwa madhumuni ya biashara na hayakulipiwa 

ushuru yatalipiwa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

Kibali 5. 
(i) Itakuwa ni wajibu wa kila Kampuni, Mtu au Watu 

wanayojishughulisha na ukusanyaji au ununuaji wa 

samaki au mazao yake  kwa kutumia, gari, mtumbwi, 

karua au ngama au chombo kingine chochote cha 

kusafirisha samaki na mazao yake ndani ya eneo la 

Halmashauri kuhakikisha kwamba inaomba kibali na 

kupata kibali cha Halmashauri. 
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(ii) Mtu binafsi mwenye lengo la kukusanya ushuru wa 

Samaki kwenye Halmashauri kwa kutumia mashua, 

mtumbwi, karua, ngama, gari au kwa kutumia sanduku la 

kuhifadhia samaki (Thermo Box) atatakiwa kutuma 

maombi kwa Mkurugenzi akionesha aina ya chombo 

atakachotumia kukusanyia na kusafirishia samaki na 

maombi yake yakipokelewa na kukubaliwa atapaswa 

kusaini mkataba wa kulipa ushuru wa samaki kwa 

Halmashauri kama ulivyobainishwa katika jedwali “A” 

la Sheria Ndogo hizi. 

(iii) Kampuni, Mtu au Taasisi ambayo imekubaliwa 

maombi yake atapewa kibali na Halmashauri ambayo 

imebainishwa katika jedwali la pili 

(iv) Kila Taasisi, Mamlaka, Mtu, Kikundi cha watu au 

Kampuni inayotumia au kumiliki chombo cha uvuvi 

ndani na nje ya eneo la Halmashauri itawajibika kulipa 

ushuru wa samaki kwa viwango vilivyobainishwa katka 

jedwali “A”la Sheria Ndogo hizi. 

(v) Ushuru wa Samaki utakusanywa na Afisa Uvuvi, Afisa 

Mwidhiniwa, Mkusanya Ushuru au Wakala wa 

Halmashauri kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(vi) Kila mwenye kumiliki chombo cha uvuvi, Mtumishi 

au Msimamizi wake aliyemteua atapaswa kutoa 

ushirikiano kwa Afisa Uvuvi, Afisa Mwidhiniwa, 

Mkusanya Ushuru au Wakala wa Halmashauri 

kuhakikisha kuwa ushuru wa samaki unalipwa kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi. 

(vii) Ushuru wa samaki na mazao yake hautatozwa mara 

mbili kwa samaki au bidhaa iliyokwisha kulipiwa 

ushuru wa Halmashauri sehemu nyingine ndani ya 

Halmashauri ya Moshi; isipokuwa atapaswa kuonyesha 

stakabadhi ya ushuru aliyolipia kutoka sehemu 

aliyolipia samaki au bidhaa yake ndani ya eneo la 
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Halmashauri ya Moshi kwa ajili ya uhakiki au ukaguzi. 

 

Makosa 6. 
Kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi itakuwa ni kosa kwa:- 

(i) Mtu kutoka nje ya eneo la Halmashauri kufanya shughuli 

za uvuvi bila kuripoti kwa wasimamizi wa rasilimali za 

uvuvi (BMU) na kupata kibali kilichobainishwa katika 

jedwali “B” la Sheria Ndogo hizi kinachohusu kufanya 

shughuli za uvuvi ndani ya eneo la Halmashauri. 

(ii) Kampuni Taasisi au Mtu Binafsi kufanya shughuli za 

ukusanyaji, utengenezaji na usafirishaji wa samaki 

wabichi, wakubanikwa kwa moshi, jua au chumvi 

(Kayabo) bila ya kuwa na kibali cha Mkurugenzi au 

Afisa uvuvi kinachomruhusu mtu kufanya biashara hiyo 

au kusafirisha samaki au bidhaa zake nje ya Halmashauri 

bila ya kuwa na kibali husika kama kilivyobainishwa 

katika jedwali “C”. Kibali hicho kitalipiwa na muhusika 

atapatiwa risiti ya Halmashauri; 

(iii) Mmiliki, Msimamizi au mwenye chombo cha 

uchukuzi kupakia au kusafirisha mzigo wowote wa 

samaki, mabondo au bidhaa nyinginezo zitokanazo na 

samaki toka kwenye mwalo au eneo la Halmashauri 

kabla ya kulipiwa ushuru wa Halmashauri kwa viwango 

vilivyobainishwa katika jedwali “A” la Sheria Ndogo 

hizi; 

(iv) Kampuni, Taasisi, Mtu au kikundi cha watu kuvua 

samaki kwa kutumia nyavu za makila (Gillnets) chini ya 

ukubwa wa macho (mech size) ya inchi 3 au nyavu 

zozote zile zilizokatazwa na Sheria ya Uvuvi ya mwaka 

2003 pamoja na Kanuni zake za 2009 pamoja na 

marekebisho yake isipokuwa kwa mitego migono, 

madema na ndoano; 

(v) Kuvua au kuua samaki wadogo ambao hawajakua 

kufikia kiwango cha kuvuliwa; 
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(vi) Kufanya shughuli za uvuvi na kusafirisha samaki 

nyakati za usiku bila ya kulipia ushuru; 

(vii) Kumzuia, kumgomea au kumshambulia Afisa Uvuvi, 

Afisa Mwidhiniwa au Wakala wakati anapotekeleza 

mojawapo ya majukumu yake kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hizi; 

(viii) Kufanya biashara ya uvuvi au kuuza samaki au mazao 

yatokanayo na samaki bila leseni. 

(viii) Kusafirisha samaki (wabichi) ambao watathibitika 

wana madhara kwa mlaji. 

(ix)  Kulima mazao ya chakula ndani ya bwawa na 

matumizi ya viatilifu ( Sumu za Magugu na Wadudu),  

kuchunga mifugo na kujenga nyumba na kuishi ndani ya 

eneo la hifadhi ya bwawa. 

(x) Kuuza samaki wabichi na wakavu katika maeneo 

yasiyostahiki kama barabarani bila kujali afya ya mlaji. 

Muda wa 

kusimamisha 

Shughuli za 

Uvuvi. 

7. 
Kutakuwa na kipindi ambacho shughuli za uvuvi zitasimama 

ili kupisha samaki kuzaliana, kipindi hicho kitakuwa 

kinatangazwa na Halmashauri. 

Mtu yeyote hatoruhusiwa kuvua samaki katika kipindi 

ambacho shughuli za uvuvi zitakuwa zimezuiliwa. 

Ushuru  8. 
Mazao ya samaki ambayo yatakuwa hayajalipiwa ushuru, 

hayataruhusiwa kusafirishwa kutoka eneo la Halmashauri 

bila kuwa yamelipiwa ushuru na kuwa na kibali endapo 

kutakuwa na ukaidi, mhusika atatakiwa kulipa ushuru 

anaodaiwa pamoja na asilimia hamsini ya anachodaiwa 

ikiwa ni kufidia gharama za kufuatilia ushuru huo. 

Sehemu   

zisizo 

ruhusiwa 

kuuza, 

9. 
Mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka,Kampuni, Mfanyabiashara au 

Mvuvi atakayepuuza au kukataa kununua au kusafirisha 

samaki kwa kutumia sehemu nyingine zisizoruhusiwa kwa 
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kusafirisha  

na kununua 

mazao ya 

uvuvi 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi 

Usajili wa 

Vyombo vya 

uvuvi 

10. 
Vyombo vya uvuvi vinatakiwa kuwa vimesajiliwa na 

Halmashauri na mara ambapo chombo hakitakuwa 

kimesajiliwa mmiliki wa chombo  husika atatakiwa kukisajili 

na kulipia faini ya asilimia hamsini ya ushuru ili kufidia 

gharama za ufuatiliaji na endapo atakuwa ameshindwa 

kulipia chombo chake ndani ya saa ishirini na nne, 

Halmashauri au Wakala atataifisha chombo husika na 

kukiuza kwa mnada kufidia gharama pamoja na ushuru. 

Marufuku ya 

kutojirudia 

kwa Namba 

ya usajili. 

11. 
Chombo cha uvuvi hakitatakiwa kujirudia namba ya usajili 

na itakapobainika kuwa chombo au vyombo vya uvuvi au 

usafiri wa majini kimejirudia namba ya usajili Halmashauri 

itataifisha vyombo vyote ambavyo vimejirudia namba na 

itaviuza kwa mnada wa hadhara. 

Ada ya Kibali 12. 
Kibali cha kusafirishia mazao ya uvuvi kutoka Halmashauri 

ya Wilaya ya Moshi kitalipiwa shilingi 10,000/= 

Adhabu 13. 
Mtu yeyote atakaye kwenda kinyume na masharti ya Sheria 

Ndogo hizi atakua ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini isiyopungua laki mbili(200,000/=) na isiyozidi 

shilingi milioni moja (1,000,000/=) au kutumikia kifungo 

kisichopungua mwaka mmoja (1) na kisichozidi miaka 

miwili (2) au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na 

kifungo. 

Kufifilisha 

Kosa 

14 
Mkurugenzi anaweza kufifilisha kosa endapo mtu atakiri 

kutenda kosa chini ya Sheria Ndogo hii kwa kumtoza kiasi 

kisicho pungua shilingi laki mbili na isiyozidi million moja 

baada ya kujaza fomu maalum iliyoambatishwa katika 

Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hii. 
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JEDWALI LA KWANZA 

SEHEMU “A” 

(Limetungwa Chini ya Kifungu Cha 4 Na 5) 

MAZAO YA UVUVI UJAZO KIASI CHA USHURU 

Tshs 

Perege 

Kambale 

Kilo 11-20 

Kilo 21-60 

Kilo 61-100 

1000/= 

2000/= 

6000/= 

Dagaa (ila si za kutoka 

Bwawa la Nyumba ya 

Mungu) 

Gunia la ndoo 10 za lita 

ishirini. 

10,000/= 

 

 

JEDWALI LA PILI 

SEHEMU “A” 

(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 5) 

                                                                                                      Picha ya Muombaji 

 

 

KIBALI CHA KUENDESHA SHUGHULI ZA UVUVI KATIKA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MOSHI 

                                                                    Namba ya Leseni……………………… 

                                                                    Namba ya Simu………………………. 
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Kibali hikikinatolewa kwa Bwana/Bibi/Bi./Ndugu………………………………… 

Ambaye ni mkazi wa……...………………….Wilaya ya………………………… 

Mkoa wa ………………………………………………….kufanya shughuli za 

uvuvi/ununuzi/  

usafirishaji wa Samaki kutoka eneo la Halmashauri ya Wilaya ya Moshi. 

Kibali hiki kitatumika kuanzia tarehe…….mwezi   wa ……… Mwaka …….…….                                                              

Mpaka tarehe ………………. mwezi……………………… mwaka…………… 

Mwombaji wa kibali amelipa malipo yote yanayohusiana na kibali hiki kwa 

stakabadhi 

Na……………………………ya tarehe……..mwezi…………….. mwaka………. 

 

…………………………………………….. 

Afisa Uvuvi (W) 

 

 

SEHEMU “B” 

(Limetungwa Chini ya Kifungu cha 5) 

KIBALI CHA KUSAFIRISHA SAMAKI KUTOKA HALMASHAURI YA 

WILAYA YA MOSHI 

Kibali kinatolewa kwa Bwana/Bibi/Bi/Ndugu…………………..…..……………… 

Ambaye anamiliki leseni ya biashara Na……….………………….ya kusafirisha 

Samaki/Mazao/ 
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Bidhaa zitokanazo na samaki kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Moshi kwenda 

sehemu iliyobainishwa hapa chini kwa ajili ya biashara/matumizi ya nyumbani. 

       

Na. Aina ya 

Samaki 

Idadi ya 

Mzigo 

Kizio Thamani 

yake 

Kituo 

anakopeleka 

Ada 

iliyolipwa 

kwa 

Halmashauri 

1.        

2.        

3.        

Tarehe ambayo kibali kimetolewa………...………………………………………… 

Tarehe ya mwisho wa kibali………………………………………….…………… 

……………………                                                             …...………………… 

    Afisa Uvuvi (W)                                                  Saini ya Mwombaji wa Kibali 

 

JEDWALI LA TATU 

 (Limetungwa Chini ya Kifungu cha 14) 

HATI YA KUFIFILISHA KOSA 

Mimi ........................................................................  nakiri KWA HIARI YANGU 

MWENYEWE mbele ya........................................................... ambaye ni 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Moshi kwamba tarehe ..........ya  Mwezi 

................... Mwaka................. nilitenda kosa la kukiuka masharti ya kifungu cha 

…….. cha  Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao ya Uvuvi) za Halmashauri ya 

Wilaya ya Moshi za mwaka 2020   

Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi wa Halmashauri niko tayari kulipa kiasi cha 

shilingi laki mbili badala ya kushtakiwa Mahakamani. 
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NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA 

NIMEYATOA KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

Leo tarehe ......................ya  Mwezi ................................Mwaka …… 

Jina: ..................................................... 

Saini: .................................................... 

Mbele ya:  

Jina……............................................... 

Cheo: .................................................. 

Saini: .................................................. 

Tarehe: ............................................. 

 

Mhuri wa Halmashauri ya Wilaya ya Moshi umebandikwa katika Sheria Ndogo 

hizi kwa Azimio la kikao cha Halmashauri kilichoitishwa na kufanyika tarehe 

29/02/2019  na ilibandikwa mbele ya: 

                        

Kastori G. Msigala  

MKURUGENZI MTENDAJI 

HALMASHAURI YA WILAYA 

MOSHI 

         

Mhe. Michael S. Kilawila,  

MWENYEKITI 

HALMASHAURI YA WILAYA 

MOSHI 
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                                 NAKUBALI, 

                                   

 

Dodoma,                                                               Mhe. Selemani S. Jafo (Mb.), 

27 Disemba 2019                                                 Waziri wa Nchi,  Ofisi ya Rais, 

                                                                               Tawala za Mikoa na Serikali za 

                                                                                Mitaa. 

 

 

 

 


