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Tancazo La Serikart Na, 237 la tarehe 24/10/2008

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(Suraya 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7 (1) (g)

SHERIANDOGO ZA (USHURU WA MAZAQ) ZA HALMASHAURI YA WILAYA
YA MOSHI, 2008

1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru
wa Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za mwaka 2007,

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika macneo yote yaliyomo chini
ya mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi na zitaanza kutumika
baada ya kuchapishwa katika gazeti la Serikali..

3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa pale itakapoclezwa
vinginevyo:
“Halmashauri: maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Moshi;
“Mazao” maana yake ni mazao yote ya biashara, mazao ya misitu
pamoja na mazao ya chakula ambayo yanatumika katika biashara;
“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayefanya
kazi kwa niaba ya Mkurugenzi;
379

Jina

Matumizi

Tafsiri



Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi

Tangazo la Serikali Na. 237 (linaendelea)

“Mnunuzi” maana yaks ni mtu, kikundi cha watu, kampuni, shirika,
chama cha Ushirika au vikundi vinavycnunua mazao.ndani ya
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi kwa ajili ya kufanya biashara;

“Mfanyabiashara” katika Sheria Ndogo hizi ni mnunuzi an mkulima
anayesafirisha na lamza mazao yake nje ya Wilaya au anayesindika
na kunza mazao yake yakiwa yamesindikwa;

Afisa Mwidhiniwa” maana yake n: Afisa wa Halmashauri aliyeteuliwa
na Mkurugenzi kutekeleza Sheria Ndogo hizi;

“Mi” maana yake ni mtu asilia au mtu kisheria kama vile kampuni,
shirika au jumuiya,

“Ushuru” ni malipo atakayotozwa mnunuzi, mfanyabiashara au
mkulima anayesafirisha mazao nje ya Wilaya au anaycsindika
mazao yake kwa lengo la kufanya biashara;

“Wakala” maana yake ni mtu, shirika-au kampuni iliyoingia mkataba
na Halmashauri kukusanya ushuru wa mazao au mtu, kikundi cha
waiu, kampuni au shirika linalosimamia uzalishaji wa shirika, mtu
au kampuni nyingine. ]

Kutoza 4. —(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa mazao yote ya

ushuru  biashara yanayozalishwa na wenyeji au wawckezaji katika Halmashauri
kulingana na viwango vilivyowekwa katika nyongeza “A” ya Sheria
Ndogo hizi.

(2) Ushuru wa mazao utakusanywa na wakala au maafisa wa
Halmashauri watakaoteuliwa na Mkurugenzi kukusanya ushuru huo.

(3) Ushuru wa mazao utatolewa na kulipwa na mnunuzi au
mfanyabifshara kwa kuzingatia masharti yaliyoclezwa katika Sheria
Ndogo hizi. ' '

{4) (a) Bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 4(3) cha Sheria Ndogo

hizi, mkulima anayesafirisha na kuuza mazao yake nje ya
Wilaya au anayesindika na kuuza mazao yakc yakiwa
yamesindikwa na atahesabika kama mfanyabiashara na
atatakiwa kulipa ushuru wa mazao kama mnunuzi mwingine
yeyote yule;

(b) kiasi cha ushuru utakaolipwa na mkulima anayesindika mazao
yake kitahesabika kutokana na kilo, tani au kiasi cha mazao
kabla ya kusindikwa kwa mazao hayo.

Mahali 5. (1) Ushuru wa mazao utalipiwa sokoni na kwenye Ofisi za Vituo
pa kulipa  vya kununulia mazao au katika vitno vya kukagulia mazao ya misitu na
Ushuru  mazao ya ndizi yanayosafirishwa kwenda nje ya Halmashauri.

(2) Bila kuathiri maelezo ya kifungu cha 5(1) wakala au Afisa wa
Halmashauri atakuwa na haki ya kusimamisha gari lililobeba ndizi mahali
popote ndani ya Halmashauri na kulitoza ushuru kama atakuwa na sababu
ya kuamini kuwa gari hilo limekwepa kulipa ushuru katika maeneo husika.
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(3) Itakuwa halali kwa mnunuzi au mfanyabiashara kuwasilisha na
kukabidhi ushuru wake katika Ofisi za Halmashauri zinazohusika.

(4) Ofisi itakayohusika kupokea ushuru wowote wa mazao
uliowasilishwa katika Halmashauri ni Ofisi ya kitengo cha mapato katika
Idara ya fedha.

(5) Minunuzi au mtu yeyote atakayelipa ushuru atakuwa na haki kudai
na kupewa stakabadhi inayoonyesha kiasi halisi cha ushuru aliolipa.

6. —(1) Mtu, kikundi, Shirika, Chama cha ushirika au Kampuni
mayoyshughuhsha na ununuzi wa mazao italazimika kutoa taarifa kwa
Mkurugenzi kuhusiana na mazao yaliyonunuliwa.

(2) Taarifa inayotakiwa kutolewa kwa Mkurugenzi ni pamoja na.

takwimu zinazoonyesha idadi ya kilo au tani zilizonunuliwa au
kusafirishwa au mazao yaliyosindikwa na bei ya kununulia mazao hayo.

Taarifa ya
mazao
yaliyonu-
nuliwa

(3) Taarifa zinazotajwa katika kifungu cha 6(1) - (2) cha Sheria Ndogo b

hizi zinatakiwa zimfikie Mkurugenzi kabla ya tarche 30 ya kila mwezi.

(4) Maelezo ya kifungu cha 6(1) - (2) cha Sheria Ndogo hizi hata
hivyo hayatawahusu wanunuzi wanaonunua mazao sokoni na kuondoka
siku hiyo.

(5) Mtu yeyote aliyenunua mazao sokoni atalazimika:~

(@) kutoa takwimu kwa wakala au Afisa wa Halmashauri
atakapotakwa kufanya hivyo;

" (b) kutoa takwimu kuhusu aina ya mazao, kiasi cha mazao na
bei ya kununua yatatakiwa kutolewa kabla ya kusafirisha
mazao, wakati wa kusafirisha na katika vituo vya kukaguhwa
mazao ya ndizi na misitu.

7. —(1) Kila mkulima wa zao la ndizi atalazimika kuuza ndizi
zilizokomaa.

(2) Ndizi zote zitauzwa katika masoko au magulio yanayotambulika
kisheria katika Halmashauri.

8. —(1) Halmashauri chini ya Sheria Ndogo hizi inaanzisha vituo
vitakavyotumika kukagua mazao ya misitu na ndizi yatakayosafirishwa
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya Moshi.

(2) Vituo vinavyotajwa katika kifungu cha 8(1) vitafunguliwa sehemu
ya njia Panda, Kindi, Kirima, Mambolco na Mary Benett na vitafanya
kazi zake kuanzia saa moja asubuhi hadi saa moja jioni kila siku.

(3) Kila gari linalosafirisha mazao ya misitu na ndizi litalazimika
* kuingia katika vituo vilivyotajwa katika kifungu cha 8(2) kwa ajili ya

ukaguzi.
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Leseni na
kibali

Muda wa
kusafi-
risha

mazao

ililobeba mazao ya misitu au ndiz atakayegoma
oni na kukaguliwa atakuwa ametenda kosa
g ke hautarwhusiwa kuondoka mpaka ametoa faini ya
lingi 25,000/=.
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(6} Msafirishaji wa ndizi atakayeshindwa kuonyesha stakabadhi ya
ushuru aliolipia mazao anayosafirisha atalazimika kulipia mzigo wake
katilea kituo kulingana na viwango vilivyowekwa katika Sheria Ndogo
hizi;

(7) Afisa Muidhiniwa au wakala atakuwa na maxrdglga ya !cusima.rpia
kukagua gari linalosafirisha mazao ya misitu au n(hzx:_Haln kadhalika
haki ya kuhoji na kuonyeshwa stakabadhi va ushuru wa
mazao yatakayokuwa yanasafirishwa.

9.—~(1) Kila mnunuzi wa mazao ya biashara ndani ya Halmashaurt
atatakiwa kuwa na leseni ya biashara pamoja na kibali_toka kwa
Halrwashauri isipokuwa wanunuzi wa ndizi sokoni au magulioni.

(2) Mianyabiashara atakayependa kwenda kununua ndizi moja kwa
moja foka mashambani kabla hazijapelekwa sokoni itabidi acmbe na
kupata kibali kama kinavyooneshwa katika nyongeza “A” ya Sheria
Ndogo hizi kutoka kwa Mlurugenzi kupitia Afisa Mitendaji wa Kata au
kijiji husika.

(3) Italaxwa ni ukiukwaji wa Sheria Ndogo hizi kwa mfanyabiashara

? KYijini na knanza kununua ndizi bila kuwa na kibali kutoka kwa

Mlurugenzi,
(4) Mlaulima wa zao la ndizi atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria
Nd ' kama atamuuzia mig yeyote ndizi bila kuonyeshwa kibali

kilichotajwa katika kifungu cha 9(3) cha Sheria Ndogo hizi.

10. Ni marofuku kwa mtu yeyote kauza, kununua au kusafirisha

mazao katoka Halmashauri ya Wilaya ya Moshi kabla ya saa 12.00
asubuhi na baada ya saa 12.00 Jioni,

HE (1) Halmashauri itakuwa na nguvu na mamlaka ya kuanzisha
viteo vya kuuzia na kununulia ndizi ndani ya Halmashauri kama itaona
inafaa na ni lazima kufanya hivyo.

(2) Pale ambapo Halmashauri itakuwa imeanzisha vituo vya kununulia
ndizi itaagiza ndizi kutoka Vijiji vyote ndani ya Wilaya ziuzwe na
lununuliva katika vituo hivyo.
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~ (3) Mtu atakayekaidi agizo la Halmashauri la kuuza ndizi katika vituo
vitakavyokuwa vimeanzishwa atakuwa ametenda kosa chini ya Sheria
Ndogo hizi na atalazimika kulipa faini ya Sh. 25,000/=.

12. (1) Mtu yeyote:

(a) atakayekataa au kusababisha kukataa kulipa ushuru; au

(b) atakayekwepa au atakaycsababisha kukwepa kulipa ushuru;
au

(c) atakayenunua mazao bila kibali; au

(d) atakayenunua ndizi moja kwa moja kutoka shambani bila
‘kibali; au ,

(e) atakayckataa kutoa taarifa juu ya tani au kiasi cha mazao .
aliyonunua au kutoa taarifa za uongo; au

(f) atakayekataa kuingiza gari lake katika vituo vya kukagulia
mazao ya ndizi na misitu; au

() atakayeuza ndizi changa atakuwa ametenda kosa chini ya
Sheria Ndogo. hizi.

13. -(1) Mtu yeyote atakayckwenda kinyume na masharti ya Sheria

Ndogo hizi atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia mahakamani

atatakiwa kutoa faini isiyopungua Sh. 70,000/= na isiyozidi Sh. 200,000/=

| » au kifungo cha miezi isiyopungua kumi na miwili (12) au adhabu zote
| mbili faini na kifungo.

(2) Mkurugenzi atakuwa na mamlaka chini ya Sheria Ndogo hizi .
kumtoza faini ya papo kwa papo mtu yeyote kama mtu huyo atakiri kosa
na kukubali kwa maandishi kuwa yuko tayari kulipa faini hiyo.

NYONGEZA ‘A’

KIASI CHA t]SHURU UNAOTOZWA

Na. Aina ya Mazao Kiasi cha Ushuru Unaotozwa
1. Kahawa 5% ya bei ya kununulia
2 Maharage 3% ya bei ya kununulia
3. Nyanya
Vitunguu 4% ya bei ya kununulia
Viazi ®
4. Mchele 5% ya bei ya kununulia
5. Maparachichi . 3% ya bei ya kununulia
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% NYONGEZA‘A

KJASI CHA USHURU UNAOTOZWA

Na. Aina ya Mazao Kiasi cha Ushury Unaotozwa
Ndizi 5% ya bei ya kununulia
Maua 5% ya bei ya kununulia
Mahindi 5% ya bei ya kununulia
9. Mazao ya Misitu 5% ya ushuru unaotozwa na mamlaka ya misitu ya Taifa
10. Miwa (Forest Royalty)
= 5% ya bei ya tani 1 ya miwa ambayo haijasindikwa.

~ Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi imewekwa katika Sheria
Ndogo hizi kufuatia azimio la Baraza la Halmashauri lililokutana tarche
30/3/2007 na imewekwa mbele ya:

ANNAH J. MWAHALENDE,
. Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi

SteEwART H. Lyatuu,
Mwenyekiti
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi

- NAKUBALI,

Dodoma, MizenGgo Kayanza PETER PINDA(MB.),
25 Julai, 2008 Waziri Mkuu
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