Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

TANGAZO LA SERIKALI Na. 88 la Tarehe 06/03/2015

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA (MAMLAKA ZA WILAYA)

(SURA YA 287)

KANUNI ZA KUDUMU

Zimetungwa chini ya kifungu cha 70(1).

KANUNI ZA KUDUMU ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA

MOSHI ZA MWAKA 2016
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SEHEMU YA 1
MASHARTI YA MWANZO

KWA KUWA  Kauli-mbiu ya
Halmashauri ni kuendesha shughuli
kwa namna inayozingatia
demokrasia, ufanisi, tija,
ushirikishwaji, uwazi na uwajibikaji:

NA KWA KUWA jukumu Ila
Halmashauri ni kuimarisha
demokrasia katika ngazi zote na
kutoa huduma kwa wananchi kwa
kuzingatia ufanisi, usawa, haki na
kwa namna inayochochea maendeleo
ya maenco yaliyo chini ya mamlaka
ya Halmashauri kwa kuwashirikisha
wananchi:

NA KWA KUWA madhumuni ya
Kanuni za Kudumu ni kuweka
utaratibu wa namna Halmashauri
itakavyoendesha mikutano na
shughuli zake kwa kuzingatia misingi
ya utawala bora:

SASA BASI, Kanuni za Kudumu hizi
zinaelekeza ifuatavyo:

Jina na tarehe 1 Kanuni hizi zitaitwa Kanuni za
4 Kudumu za Halmashauri ya Wilaya
%I(uanza ya Moshi za mwaka 2016 na zitaanza

kutumika mara baada ya kutangazwa

kutumika kwenye Gazeti la Serikali.
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Katika Kanuni hizi isipokuwa kama

Tafsiri 2 itaelezwa vinginevyo:

#Afisa wa Serikali za Mitaa” nﬂafma
yake ni mtu ambaye ameajiriwa
au ambaye yumo  Katika
atumishi wa Mamlaka ya
Serikali za Mitaa na amba}ye
anashika au anakaimu katika

nafasi ya menejimenti;

“Diwani” maana yake ni Mjumbe wa
Halmashauri aliyetajwa kwa
mujibu wa kifungu 35 cha Sheria
ya Serikali za Mitaa (Mamlaka
za Wilaya) Sura ya 287;

P FLI] 0o” maana yake ni kitend o
chochote kinachoweza
kufanywa na  Mjumbe ay
Mshiriki ~ wa  Kikao  cha
Halmashauri au Kamatj ya
Kudumu ambacho nj kinyume
na taratibu za uendeshaji wa
vikao, kinachoweza kuvuruga
kikao. Mfano kuongea il
ruhusa ya Mwenyekiti, kutoa
lugha isiyofaa, kutog Kauli
yenye maudhy, kuingia kwenye
kikao akiwa umelews, kuingia
na silaha au kyto, lugha ya
kasbfa, Mmatusi, kejeli ay kukaidj
amri ya Mwenyekiti, kukaidi
kutoka nje pale anapoamriwa

kutoka kutokang -
: na
ahzosababjsha,. fujo
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“Halmashauri” maana yake ni
Halmashauri ya Wilaya ya
Moshi;

“Kamati”

(@) Inapotumika
kuhusiana na
Halmashauri ina
maana ya Kamati
iliyoanzishwa au
iliyoteuliwa na

(b)

(©)

(d)

Halmashauri chini ya
Sheria;

[napotumika
kuhusiana na Kamati
ya Maendeleo ya Kata
ina maana ya Kamati
hiyo;

Inapotumika
kuhusiana na Kamati
Ndogo maana yake ni
Kamati Ndogo  hiyo
iliyoteuliwa na Kamatj;
Inapotumika
kuhusiana na Kamati
nyingine ina maana ya
Kamati hiyo;

“Mamlaka ya Mji mdogo” maana
yake ni Mamlaka ya Mji
Mdogo ulicanzishwa chini ya
kifungu 13 cha Sheria;

”Mkurugenzi”

Maana  yake pj

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya

Moshi

au  Afisg yeyote

aliyeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkyry genzi;
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“Mjumbe” maana yake ni Mjumbe wa
Halmashauri kama
ilivyoainishwa na kifungu
cha 35 cha Sheria;

“Mwenyekiti”

(a) Kwa madhumuni ya
Halmashauri maana yake ni
Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi, na
inajumuisha Makamu
Mwenyekiti wakati
anapotekeleza majukumu ya
Mwenyekiti kwa mujibu wa
Kanuni hizi;

(b) Kwa madhumuni ya Kamati,
Bodi au Kamati Ndogo maana
yake ni Mwenyekiti wa
Kamati, Bodi au Kamati
Ndogo;

() Kwa maana ya Bodi ya Zabuni
ni Mwenyekii wa Bodi ya
Zabuni;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya
Serikali za Mitaa (Mamlaka za
Wilaya) Sura ya 287;

“Wazirti” maana yake ni Waziri

mwenye dhamana ya Serikali
za Mitaa;
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

SEHEMU YA II
MIKUTANO YA HALMASHAURI
Mikutano ya 3 (1) (a) Mikutano ya Kawaida ya
i Halmashauri itafanyika mara moja
Sawalos ya kila baada ya miezi mitatu, na
itafanyika mahali, tarehe na Kkatika
muda kama utakavyokuwa
umepangwa katika kalenda ya
mikutano ya Halmashauri;

Halmashauri

(b) Mikutano ya kawaida vya
Halmashauri itatanguliwa na vikao
vya Kamati za Kudumu za
Halmashauri.

Mkutano wa (2) (@)Mkutano wa kwanza wa kawaida

lvanza wa wa Halmashauri utafanyika baada

Halmashauri ya Tume ya Uchaguzi kuffangaza
matokeo  ya  uchaguzi wa
Madiwani wa Kata na uteuzi wa
Madiwani wa Viti Maalumu na
utafanyika mahali, siku na katika
muda utakaopangwa na
Mkurugenzi, ilimradi Mkurugenzi
atapaswa kuitisha Mkutano huo
ndani ya siku thelathini kuanzia
tarche ya matokeo ya uchaguzi wa
Madiwani wa Kata na Uteuzi wa
madiwani Vit Maalum
yanapotangazwa na Tume ya
Uchaguzi ambapo moja ya ajenda
za Mkutano huo ni kumchagua
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti
na Wajumbe wa Kamati za
Kudumu za Halmashauri;
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Utaratibu wa (3)
uchaguzi

Mkutano 4 (1)
Maalum  wa
Halmashauri

dumu za Halmashaurt )

a Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

(b) Katika Mkutano huo Mkurugenzi
wa Halmashauri atawasilisha
Taarifa ya kumbukumbu ya

maamuzi ya utekelezaji  wa
shughuli za

Halmashauri
silizofanyika  katika kipindi
ambacho Baraza

la madiwani
lilivunjwa. Wajumbe ‘wg .Bara‘za
watapokea 1na kujadili bﬂ?
kubatilisha maamuzi
yaliyokwisha amuliwa ili
kudhihirisha uhalali wake.

Uchaguzi wa Mwenyekiti na Makar.nu
Mwenyekiti utafanyika kwa kupiga
kura za siri na upigaji wa kura
utafanyikia sehemu ya faragha
umbali usiopungua mita (5) kutoka
kwa Msimamizi wa Uchaguzi na
mpigaji kura atachukua karatasi ya
kupiga kura kutoka kwa Msimamizi

wa Uchaguzi.

Mkutano Maalum wa Halmashauri
unaweza kuitishwa na Mwenyekiti
ndani ya siku ishirini na moja baada
ya kupokea maombi ya maandishi
yaliyosainiwa na si pungufu ya
theluthi moja ya Wajumbe wote
kutaka Mkutano huo ufanyike na
maombi  hayo  yaeleze  wazi

madhumuni  ya  kuitishwa kwa
Mkutano Maalum huo.

Iwapo Mwenyekiti anakataa kuitisha
Mkutano Maalum wa Halmashauri
baada ya kupokea
kutakiwa kufanya
yaliyosainiwa na

maombi ya
hivyo,maombi
Wajumbe wa
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

Halmashauri wasiopungua theluthi
moja ya Wajumbe wote wakionyesha
sababu ya kuitisha Mkutano huo
Maalum na kuwasilishwa kwake, au
iwapo bila kukataa, Mwenyekiti,
ndani ya kipindi cha siku saba
ataendelea kutoitisha Mkutano huo
Maalum baada ya kupokea ombi la
kuitisha Mkutano huo Maalum, basi
theluthi mbili ya Wajumbe waliotia
saini na kuwasilisha kwa Mkurugenzi
wanaweza kuitisha Mkutano huo
Maalum mara moja.

@) Endapo ajenda ya Mkutano huo

itahusu  kumuondoa madarakani

Mwenyekiti, Mkutano huo utaitishwa

na Mkurugenzi baada ya kupokea

maombi yaliyosainiwa na Wajumbe

wa  Halmashauri  wasiopungua
theluthi mbili ya Wajumbe wote.

(4) Baada ya Mkurugenzi kupata taarifa
ya kutaka kufanyika kwa Mkutano
wa kujadili ajenda ya kumuondoa
madarakani Mwenyekiti, Mkurugenzi
atamtaarifu Mwenyekiti tuhuma na
sababu za kutaka kuondolewa
uenyekiti na kumtaka aandae majibu
ya tuhuma ndani ya siku Tano (5)
baada ya kupokea tuhuma hizo.

(5) Mkurugenzi katika muda wa siku
Tatu (3) baada ya kupokea maelezo ya
utetezi kutoka kwa Mwenyekiti,
atawasilisha kwa Mkuu wa Mkoa
tuhuma pamoja na maelezo ya
utetezi.

11
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Kifungu cha
36(5) Sura 287

Utaratibu wa
kuwasilisha
rufaa

6)

()

®)

©)

(10)

(11)

Mkuu wa Mkoa katika muda wgq siky
tano (5) baada ya kupokea taarify
ataunda Timu ya Uchunguzi ambayq
itakua na wajumbe wasiopungy,
watatu (3) na wasiozidi watano (5),
Timu ya Uchunguzi itatakiw,
kukamilisha Uchunguzi katika muda
wa siku kumi na nne (14) na
kuwasilisha taarifa hiyo kwa Mkyy
wa Mkoa.

Baada ya Mkuu wa Mkoa kupata
taarifa ya Timu ya Uchunguzi
atairudisha  Taarifa  hiyo  kwa
Mkurugenzi wa Halmashauri ambaye
naye katika muda wa siku kumi na
Nne (14) ataiwasilisha kwenye Kikao
cha Baraza kwa uamuzi wa tuhuma

hizo.

Endapo Mwenyekiti hataridhika na
uamuzi wa Baraza, atakata rufaa kwa
Waziri kuhusu utaratibu uliotumika

kumuondoa madarakani na
vinginevyo,

siyo
Utaratiby utakaotumika kuwasilisha
na kushughulikia
iliyowasilishwa
ulioelezwa

kumuondog
wa Halmash,

rufaa
na Mwenyekiti ni ule
kwenye Taratibu  za
Madarakanj Mwenyekiti
auri wa Wilaya.

Taarifa ya  Mkutano

. Maalum
itatolewy ang

alau sag ishirini na nne

12
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

kabla ya Mkutano.

(12) Hakuna shughuli nyingine yoyote
itakayojadiliwa  katika Mkutano
Maalum wa [Halmashauri isipokuwa
ile tu iliyoelezwa kwenye taarifa ya
kuitishwa kwa Mkutano huo.

Mkutano wa 5. Kutakuwepo na Mkutano wa Bajeti

Bajeti wa Halmashauri utakaofanyika kwa

ST ' muda wa siku mbili mfululizo na
utafanyika miezi miwili kabla ya
mwaka wa fedha kumalizika na
utajadili mambo yafuatayo:-

(a) Utekelezaji wa Mipango na
Bajeti ya mwalka uliopita.

(b) Mipango na Bajeti ya mwaka

unaofuata.
Mkutano wa 6. 1) (a) Mkutano wa Mwaka wa
Mwaka Halmashauri  utafanyika  tarehe,

mahali na muda utakaopangwa na
Halmashauri katika kalenda ya
Mikutano na utaitishwa na
Mkurugenzi baada ya kuwasiliana na
Mwenyekiti wa Halmashauri.

(b) Mikutano yote ya Baraza
itapangwa na Baraza la Madiwani
kwa kuzingatia ratiba ya Vikao vya
Bunge ili kuwezesha Wabunge
kuhudhuria Mikutano ya Baraza la
Madiwani.

(c) Endapo italazimika kuitishwa
kwa Mkutano wa Baraza wakati wa

13
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Za

7.

(linaendelea)

(2)

yikao vya Bunge, Mkurugeny;
atamjulisha au atawajulisha Wabunge
husika kuhusu kikao  hicho jj;

wahudhurie.

Mkutano wa Kwanza wa Uchaguzi
wa Mwenyekiti, Makamu Mwenyekitj
na Wajumbe wa Kamati utaongozwa
na Katibu Tawala wa Wilaya na
Mkurugenzi wa Halmashauri

atakuwa Katibu.

Katika Mkutano wa kawaida wa
mwaka, Halmashauri itajadili mambo

yafuatayo:-

(a) kumchagua ~Makamu  wa
Mwenyekiti;

(b) kuteua Wajumbe wa Kamati
za Kudumu;

(c) kujadili taarifa ya utendaji na
uwajibikaji wa Halmashauri
kwa mwaka uliopita;

(d) kupitisha ratiba ya vikao vya
Halmashauri na Kamati za
Halmashauri. ' ‘

Mkurugenzi  atatoa  taarifa ya
Mkutano kwa maandishi kwa kila
Mjumbe katika muda usiopungua
siku saba akieleza mabhali, siku na saa
ya Mkutano unaokusudiwa na

mambo  yatakayojadiliwa  katika
Mkutano huo.

Taa/rifa ya Mkutano itaambatana na

14
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Kammi za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

nyaraka au kumbukumbu muhimu
zitakazotumika katika Mkutano huo.

(3) Isipokuwa kwa idhini ya Mwenyekiti
na/au ya idadi ya Wajumbe
isiyopungua robo tatu ya Wajumbe
waliohudhuria Mkutano, hakuna
shughuli yoyote itakayofanywa katika
Mkutano wa Halmashauri mbali na
shughuli zilizotajwa katika mwaliko
wa Mkutano huo.

Akidi  katika 8. 1) Hakuna Mkutano wa kawaida wa

mikutano  ya Halmashauri utakaofanyika

Halmashaurs isipokuwa kama kutakuwepo idadi
ya Wajumbe isiyopungua nusu ya
Wajumbe wote waliohudhuria na
kujiandikisha kwenye daftari la
mahudhurio.

2) Akidi katika mikutano Maalum ya
Halmashauri itakuwa ni theluthi
mbili ya Wajumbe wote wa
Halmashauri na itahesabiwa wakati
wa ufunguzi wa Mkutano.

(3) Akidi katika Mkutano wa kawaida
wa mwaka na Mkutano wa kwanza
wa Halmashauri itakuwa theluthi
mbili ya Wajumbe wote wa
Halmashauri.

(4) Endapo Wajumbe waliohudhuria
Mkutano  hawatafikia akidi ya

Mkutano, Mkurugenzi atauahirisha
Mkutano huo na kuuitisha tena ndani

15

Scanned with CamScanner



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

Uchaguzi wa 9. (1)
Mwenyekiti na

Makamu

Mwenyekiti

wa

Halmashauri

(2)

(3)

(4)

ya siku saba (7) na endapo akidi
haitatimia tena, idadi yoyote ya
Wajumbe waliohudhuria itatengeneza
akidi ya Mkutano na Mkurugenzi
atamjulisha Waziri kuwepo kwa hali
hiyo.

SEHEMU YA III
TARATIBU ZA MIKUTANO

Mwenyekiti na  Makamu wa
Mwenyekiti ~ watachaguliwa na
Wajumbe, kutokana na Wajumbe wa
Halmashauri kwa kura vya siri
itakayopigwa na Mjumbe mmoja
mmoja kwenye eneo la faragha
litakalotengwa umbali usiopungua
mita 5 kutoka mahali alipoketi
Msimamizi wa Uchaguzi.

Mjumbe kabla ya kwenda sehemu ya
faragha kwa ajili ya kupiga Kura,
atapatiwa  na = Msimamizi wa
Uchaguzi karatasi ya kupigia Kura
kutoka kwenye chombo Maalum
kitakachowekwa mbele ya Msimamizi
wa Uchaguzi, na atakwenda moja

kwa moja kupiga kura yake kwenye
sehemu ya faragha.

Mtu atatangazwa kuchaguliwa kuwa
Mwenyekiti  ay Makamu  wa
Mwenyekiti iwapo atapata zaidj ya
nusu ya kura zilizopigwa.

Iwapo  wakati  wa kumchagua
Mwenyekiti  ay Makamu wa
Mwenyekiti jina moja tu

16
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limependekezwa, Wajumbe watapiga
kura za siri za “ndiyo” au “hapana”
na endapo kura za “ndiyo” zitazidi
asilimia hamsini ya kura zote
zilizopigwa basi mgombea
atatangazwa kuwa Mwenyekiti au
Makamu wa Mwenyekiti.

(%) Iwapo kura za “Hapana” zitazidi
asilimia hamsini ya kura zote
zilizopigwa, jina la  mgombea
mwingine litapendekezwa kwa njia
na utaratibu uliotumika hapo awali.

(6) Iwapo kura zitafanana, uchaguzi
utarudiwa kwa mara ya pili na
endapo hata baada ya kurudia
uchaguzi, kura =zitafanana, Baraza
litaamua kugawa muda wa kuwa
madarakani kwa wagombea hao
ambao kura zao zimefanana.

(7) Kama itatokea nafasi wazi ya
Mwenyekiti au  Makamu wa
Mwenyekiti, Halmashauri

itamchagua Mwenyekiti au Makamu
Mwenyekiti katika muda wa siku
zisizozidi sitini tangu nafasi hiyo
ilipotokea kuwa wazi.

Uongozaji wa 10. (1) Mkutano wa B viashauri
Mikutano ya utaongozwa na:-
Halmashauri () Mwenyekiti; au

(b) kama Mwenyekiti hayupo,
Makamu wa Mwenyekiti; au

(c) Kama Mwenyekiti na
Makamu wa  Mwenyekiti

17
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wote hawapo, au kama
Mwenyekiti na Makamu wa.
Mwenyekiti wote haw.aweZI
kuongoza Mkutar.w, Mjumbe
yeyote atachaguliwa k-utoka
miongoni ~mwa Wa.}_u‘mbe
waliohudhuria kwa ajili ya
kuongoza Mkutano huo;

(d) Wajumbe walikuwa ndani ya

(g)

ukumbi wa mikutano wa
Halmashauri watavaa mavazi
Maalum yaliyochaguliwa na
kushonwa Maalum kwa ajili
hiyo;

Endapo vazi Maalum
lililochaguliwa na
Halmashauri ni joho basi
litavaliwa juu ya vazi Ila
Mjumbe, na endapo
Halmashauri haina joho basi
Mjumbe atavaa vazi la
heshima;

Sare za Chama, nguo za jeans,
kofia zisizohusiana na Dini
hazitaruhusiwa kuvaliwa
wakati wa  Mikutano ya
Halmashauri na vikao vya

Kamati 23 Kudumu za
Halmashauri;

Vazi rasmi la Mwenyekiti na
Mkurugenzi pg Makamu
Mwenyekiti litakuwa lenye
uonyesha rangi za Bendera
ya Taifa na

mazao
yanaYOIil’nWa

kwa wingi




Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

katika eneo la Halmashauri
kadri Halmashauri
itakavyoona inafaa. Hata
hivyo, Kanuni hii haitaathiri
majoho ambayo yanatumika
kabla ya Kanuni hii;

(h) Endapo katika Mkutano huo
Halmashauri itajigeuza kuwa
Kamati, Wajumbe watavua
majoho;

(i) Endapo Baraza litajigeuza
kuwa Kamati taratibu za
kuendesha Vikao vya Kamati
zitatumika na Kikao hicho
kitakuwa cha siri.

2) Madaraka au jukumu Iolote Ia
Mwenyekiti kuhusiana na uendeshaji
wa mikutano yanaweza kutekelezwa
na mtu anayeongoza Mkutano huo.

(3) Halmashauri itatenga siku mbili kila
wiki kwa ajili ya Mwenyekiti kufika
ofisini na kutekeleza majukumu

yafuatayo:-

(a) kusikiliza matatizo ya
Wananchi;

(b)kupata maelezo kutoka kwa
Mkurugenzi kuhusu
uendeshaji wa shughuli za
Halmashauri ikiwa ni pamoja
na masuala ya manunuzi;
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(c) kusaini mikataba mbalimbali
ya Halmashauri;

(d)kushughulikia jambo aml?alg
Mkurugenzi ataona linahitajt

kushu ghu]ikiwa au
kutekelezwa na chnyckiti.

Kumbukumbu 11. (1) Kila Mjumbe anayehudhuria
Mkutano wa Halmashauri au Kamati

) : yoyote ya Halmashauri ambamo yeye
Mahudhurio ni Mjumbe hatahudhuria Mkutano
huo mpaka awe ameweka saini yake
kwenye Rejesta ya mahudhurio
inayotunzwa na Mkurugenzi kwa ajili

hiyo.

(2) Isipokuwa siku ya kufanyika kwa
Mikutano ya DBaraza au Kamati
ambayo Diwani ni Mjumbe au pale
atakapoitwa kutekeleza majukumu ya
Serikali, si ruhusa kwa Diwani kuwa
katika ofisi za Halmashauri na
kufanya shughuli ambazo hazihusiani
na Halmashauri au Serikali.

Kuruhusu 12. (1) Mikutano ya Halmashauri itakuwa
Watu na wazi kwa watu wote pamoja na

Vyombo  vya vyombo vya habari.

Habari
Kwenye
Mikutano ya
Halmashauri

(2) Halmashauri itapaswa kuutangazia
umma kuhusu muda, wakati na
mahali pa Mkutano na italiweka

tangazo hilo mahali panapo onekana
kwa urahisi katika eneo Ia
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linacndelea)

Halmashauri siku zisizopungua tatu
(3) (3) kabla ya siku ya Mkutano.

Endapo Mkutano utakaoitishwa ni wa
dharura au umeitishwa chini ya siku
tatu (3) zilizotajwa katika Kanuni ya
12(2); Halmashauri itatangazia umma
kupitia matangazo katika mbao za
matangazo na kutumia vipasa sauti.

Utaratibu wa 13. (1) Isipokuwa kama Halmashauri,

Shughuli za Futokana na sa-b.abu za .dharura,

Mikatano 1taamua_ kub&-ldlh utarat1b1'1 wa
shughuli za mikutano, utaratibu wa
shughuli katika kila Mkutano wa
kawaida wa Halmashauri utakuwa
kama ifuatavyo:-

(a) Mwenyekiti akiongozwa na
Katibu ataingia ukumbini
baada ya mratibu wa vikao

kutoa ishara Maalum
kuashiria Mwenyekiti kuingia
ukumbini na  Wajumbe

watasimama na kukaa kimya
mpaka pale Mwenyekiti
atakaporuhusu Wajumbe
kukaa;

(b) mkutano utaanza kwa Sala au
Dua itakayosomwa na
Mwenyekiti;

(c) baada ya Sala/Dua kusomwa
Mkurugenzi na Mwenyekiti
wa Halmashauri watajibu
maswali ya papo kwa papo
kutoka kwa Wajumbe wa
Baraza la madiwani kwa
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(d) kupokea na kujadili taarifa za
kwenye Kata kutoka Ly,
Madiwani wa Kata husika

(e) kujadili jambo lolote
linalotakiwa kwa mujiby wa
Sheria kushughulikiwa kab]y

ya shughuli nyingine yoyote;

() Kupokea  taarifa  yoyote
inayopaswa kupokelewa
kisheria kabla ya shughuli

nyingine yoyote;

(g) kusoma  au  kuthibitisha
muhtasari wa Mkutano wa
kawaida wa Halmashauri
uliopita na mikutano yoyote
Maalum ya Halmashauri
iliyofanyika baada ya
Mkutano huo wa kawaida.
Hata hivyo iwapo nakala za
mihtasari zimesambazwa
kwa kila Mjumbe kabla au
wakati wa kupeleka taarifa ya
kuhudhurig Mkutano,
mihtasarj hiyo jtachukuliwa
kuwa imesomwa;

(b kupokea taarifa yoyote

ambayo Mwenyekiti
atapenda itolewe kwa
Halmashauri;

@) kujiby maswali kufuatana na
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

Kanuni ya 21 ya Kanuni hizi;

() kumalizia shughuli yoyote
iliyobaki katika Mkutano wa
kawaida uliopita;

(k) kupokea na kufikiria taarifa za
Kamati za Halmashauri,
kutoka kwa Wenyeviti wa
Kamati ambao watahusika
kujibu maswali ya Wajumbe
kuhusiana na kazi za Kamati
husika;

(1) kupokea na kujadili taarifa
kutoka kwa Mkurugenzi wa

Halmashauri;

(m) kuidhinisha utiaji Lakiri katika

Hat;
(n) kufikiria hoja binafsi
kufuatana na jinsi

zilivyopokelewa; na

(o) kushughulikia mambo
mengine yaliyoonyeshwa
katika taarifa ya Mkutano.

2 Halmashauri inaweza katika
Mkutano wowote wa kawaida,
kubadili utaratibu wa hoja za
mazungumzo ili kutoa kipaumbele
kwa shughuli yoyote ambayo kwa
maoni ya Mwenyekiti ina uharaka wa
pekee, lakini mabadiliko hayo
hayatabadilisha ~ mpangilio wa
shughuli zilizotajwa katika aya (a) na
(b) za Kanuni ya 13(1) ya Kanuni hii.
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Kuthibitisha 14.
Muhtasari

(1)

)

(3)

Katibu ataandika muhtasari wa
mazungumzo ya kikao unaozingaﬁa
majina ya W ajumbe waliohudhuria na
wasiohudhuria, jina la mtoa hoja,
aliyeunga mkono hoja, ma.badiliko ya
hoja kwa ufupi, ushauri uliotolewa na
azimio lililofikiwa. Muhtasari huo
utasomwa, kurekebishwa,
kuthibitishwa na kusainiwa na
Mwenyekiti wa Mkutano na
kutunzwa katika Rejesta Maalum ya

mihtasari.

Mara baada ya kusoma Muhtasari, au
kama itachukuliwa kama umesomwa
Mwenyekiti  atauliza swali “Te
Mubhtasari wa Mkutano wa
Halmashauri wa tarehe............... ya
mwezi............. Mwaka..... ... utiwe
saini kama kumbukumbuyu sahihi?”

Hakuna  hoja ay majadiliano
yatakayofanywa kuhusiana na
muhtasari isipokuwa kuhusiana na
usahihi wa muhtasari, kama hakuna
swali lililoulizwa, basi mara baada ya
kuthibitishwa Mwenyekiti atatia saini
katika muhtasari huo.

Mubhtasari ambao utakuwa
umesainiwa vilivyo ng kama hakuna
ushahidi wa kuwepo kwa makosa
utakuwa kumbukumby sahihi na

Mkutano utahesabika Kuwa
umeitishwa nga kufanyika vilivyo na
Wajumbe waliohudhuria

watahesabika kuwa halalj.
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
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(5) Mihtasari ya Halmashauri itakuwa
wazi kwa Ukaguzi na Wajumbe na
kwa Umma kwa wakati unaofaa na
kwa utaratibu utakaokubaliwa na
Halmashauri na kwamba mtu yeyote
anaweza kupewa sehemu ya
muhtasari huo kama akiomba na
baada ya kulipa ada kama
itakavyoidhinishwa na Halmashauri.

Hoja za 15. Hoja zinazowasilishwa na

Mwenyekiti Mwenyekiti hazitazidi hoja tatu, bila
kuathiri haki yake, kama Mjumbe ya
kuwasilisha hoja katika taratibu za
kawaida.

Taratibu za 16. (1) Isipokuwa kwa idhini ya

Majadiliano Halmashauri mtoa hoja atahutubia
Mkutano wa Halmashauri kwa
dakika zisizozidi kumi. Wajumbe
wengine ikiwa ni pamoja na mtoa
hoja watazungumza kwa muda
usiozidi dakika tano kila mmoja.

(2) Mjumbe anaruhusiwa kuzungumza
mara moja katika hoja yoyote ile
isipokuwa hoja inayowasilishwa bila
mjadala.

(3) Mtoa hoja atakuwa na haki ya
kuzungumza kwa muda usiozidi
dakika tano katika kujibu majadiliano
na muda huo utaanza kuhesabika
mara atakapoanza kuchangia au
kujibu. Mratibu wa vikao atatoa
ishara Maalum kumjulisha mtoa hoja
kuwa muda wake umeisha na
mjadala juu ya hoja hiyo utafungwa.
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(7)

®)

)

~

Utaratibu huu wa kuhesabu mug,
utatumika pia kwa Mjumbe yeyote
atakayepewa muda wa kuchangia
hoja na mara tu baada ya kujiby
mjadala juu ya hoja utafungwa,

Mjumbe yeyote aliyekwishachangia
kwenye hoja hawezi kutoa au kuunga
mkono marekebisho, ila marekebishg
yakitolewa na kuungwa mkono,
Mjumbe aliyekwishazungumza katika
hoja ya awali anaweza kuzungumza
kwenye hoja iliyorekebishwa kwa
muda usiozidi dakika tatu.

Iwapo Wajumbe wawili au zaid;
watasimama kwa wakati mmoja
kuzungumza, Mjumbe
atakayetamkwa na Mwenyekiti ndiye
atakayepewa nafasi kwanza.

Bila kuathiri mashart; ya Kanuni
Ndogo ya (®) ya Kanuni hi,
Mwenyekiti atahakikisha  kuwa,
nafasi ya kuchangia inatolewa kwa
uwiano unaofaa miongoni mwa aina
zote za uwakilighj wa Madiwani
wglioomba kuchangia hoja hiyo.

Mjumbe anapozungumza ataelekeza

Mazungumzo yake kg Mwenyekiti
tu na atapaswa kusimama;
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anayezungumza ataketi na atabaki
ameketi hadi hoja ya utaratibu
itakapokuwa imeamuliwa na
Mwenyekiti, isipokuwa kama
anasimama kumweleza Mwenyekiti
kuhusu suala la utaratibu.

(10)  Mwenyekiti ndiye pekee mwenye
uamuzi kuhusu utaratibu katika
mikutano ya Halmashauri, na anayo
madaraka ya kuzuia fujo na
kuhakikisha kuwa maamuzi yake
katika Kusimamia usalama
yanatekelezwa mara moja. Wakati wa
majadiliano Mwenyekiti akisimama,

Mjumbe anayezungumza au
aliyesimama  ataketi na hakuna
Mjumbe atakayesimama hadi

Mwenyekiti atakapokuwa ameketi.

(11) Hakuna Mjumbe atakayebaki
amesimama wakati Mjumbe

mwingine anaelekeza mazungumzo
yake kwa Mwenyekiti.

(12)  Mkurugenzi wa Halmashaurj atajibu

swali  lolote  atakaloulizwa na
Mwenyekiti kutokana na shughuli
zinazoendelea kwenye  Mkutano
isipokuwa kama atadai hakj ya
kukataa kujibu swali kwa msingi wa
kwamba jibu linaweza kumweka

hatiani au kuvunja uaminifu wake au
linamhusisha yeye kama

mtetezi
mahakamani.

(13) Hakuna mtu kwa niaba  yake
mwenyewe, au kwa niaba ya waty
wengine walio kwenye ujumbe wa
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Fujo _
zinazosababis
wa na
Wajumbe

17,

(14)

(15)

(1)

watu, atakayeruhusiwa kuZungUmZa
katika Mkutano wa Halmashauri
isipokuwa kwa idhinj

aqe Ya
Halmashauri iliyotolewa kwa njia ya
azimio. Idhini ya namna hiyg

haitatolewa isipokuwa kama mty
huyo au watu hao Wwanaotak,
kuihutubia Halmashauri watakuwgy
wamempatia Mkurugenzi au Afjs,
aliyeruhusiwa naye, taarifa ya myg,
usiopungua siku tisa kabla ya
Mkutano wa Halmashauri ambamq
wangetaka maombi yao yafikiriwe
kupewa idhini, maombi  ya
kimaandishi ikieleza Jambo
linalotarajiwa kujadiliwa, na mpaka
taarifa ya kupokelewa kwa maombj
hayo itakapokuwa imebandikwa
kwenye mbao za matangazo za
Halmashauri.

Hakuna zaidi ya watu wawili
watakaokuwa na haki ya kuhutubia
Halmashauri kwa niaba  ya
uwakilishi; na wala hakuna ujumbe
utakaozidi idadi ya watu watano
watakaoruhusiwa,

<q .
I\1wang0 cha juu cha muda wa

kuzungumza na Halmashauri ikiwa

"' POmoja na muda wa kusoma risala
hakitazidj dakika kumi.

Katika Mkutano wowote w2
Halmashauri Kara Mjumbe ~wa
Halmashauri ataonyesha  kukosa
heshimg kwa madaraka aliyonay©
wenyekiti gy kudharau Kanuni 72
Kudumy zq Halmashauri kwa kuzuia
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kwa  makusudi  shughuli za
Halmashauri zisiendelee au
vinginevyo, Mwenyekiti ataelekeza
Mkutano kuhusu tukio hilo kwa
kumtaja jina mtu anayehusika. )
(2) Endapo baada ya kutajwa jina

mjumbe ataendelea kudharau
madaraka ya  Mwenyekiti  basi
Mwenyekiti ataliomba Baraza

kuahirisha shughuli za Mkutano na
- Mwenyekiti atatafakari jambo hilo na
anaweza kuagiza yafuatayo:-

(a) mjumbe atolewe nje ya Mkutano;
au

(b) mjumbe atatolewa nje ya mkutano
na kuzuiwa kuhudhuria vikao
vitatu mfululizo na kupoteza

haki zake zinazohusiana na
vikao hivyo.

(3) Iwapo kutatokea fujo kubwa katika
Mkutano wowote wa Halmashauri,
Mwenyekiti anaweza kama ataona ni
muhimu  kufanya hivyo, kuahirisha
Mkutano bila majadiliano au swali ay

kusimamisha Mkutano kwa muda
atakaoona unafaa.

Fujo 18. (1)  Iwapo mtu yeyote kati ya umma
zinazosababish unaohudhuria Mkutano “wa
wa na Umma Halmashauri atavuruga Mkutaho wa

Halmashauri, Mwenyekiti atamuonya

mtu huyo aache kufan

ya hivyo na
endapo  mty huyo  ataendelea
kuvuruga Mkutano, Mwenyekiti
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ataamuru mtu huyo atolewe nje ya
chumba cha Mkutano.

(2) Endapo kutakuwa na vurugu katika
sehemu yoyote ya chumba cha
Mkutano kinachotumika na umma,
Mwenyekiti ataamuru kuondolewa
kwa watu wote walio katika eneo

hilo.

Hoja na 19. (1) Taarifa ya kila hoja, isipokuwa hoja
Marekebisho iliyowasilishwa ch.uu ya _Kanum za
a Hoia Kudumu ya. 15, 1tawas1hshvx'7a‘kwa
Y ) maandishi yaliyowekwa saini na
Diwani au Madiwani waliotoa taarifa,
na itapelekwa kwa Mkurugenzi
angalau siku nne kabla ya Mkutano
wa Halmashauri unaofuata na
akishaipokea Mkurugenzi atagonga
tarehe na kuipa namba na kuiingiza
kwenye daftari kadri hoja
zilivyowasilishwa, na daftari hilo
litakuwa wazi kukaguliwa na
Mjumbe yeyote wa Halmashauri.

2) Mkurugenzi ataonyesha katika taarifa
ya kila Mkutano wa Halmashauri hoja
zilizowasilishwa na kwa kadri
zilivyopokelewa isipokuwa kama
Diwani aliyetoa hoja hiyo ameeleza
kwa maandishi wakati alipoleta hoja
hiyo, kwamba anataka kuitoa katika
Mkutano utakaofanyika baadaye, au
baada ya kuwasilisha ameifuta hoja
hiyo kwa maandishi.
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3) Iwapo hoja ambayo i.meonyefshwa.
katika taarifa ya Mkutano haiwezi
kutolewa na Mjumbe aliyewasilisha
taarifa; au na Mjumbe mwing‘ine
yeyote kwa niaba yake, basi hoja hiyo
isipokuwa kama imeahirishwa k'wa
idhini ya Halmashauri, itachukuliwa
kama imeondolewa na
haitawasilishwa tena bila ya kutoa
taarifa upya.

(4) Iwapo hoja itahusu jambo linalohusu
Kamati au Kamati mbalimbali baada
ya kupendekezwa na kuungwa
mkono, hoja hiyo itapelekwa bila
majadiliano kwenye Kamati ambayo
Halmashauri itaelekeza ili iweze
kufikiriwa na kutayarishiwa taarifa.

5) Ni lazima kila hoja ihusu jambo
ambalo Halmashauri ina uwezo na
wajibu  nalo, au iwe inahusu
Halmashauri ya Wilaya husika.

(6) Marekebisho ya hoja
yaliyopendekezwa na  kuungwa
mkono yanaweza kuondolewa tu kwa
ridhaa ya Wajumbe wa Halmashauri
walio wengi waliopo katika Mkutano.

(7) Marekebisho ya hoja yanapokuwa
yamethibitishwa, hoja ya msingi
kama ilivyorekebishwa itatolewa na
Mwenyekiti kama ndiyo hoja ya
msingi * ambayo nayo inaweza
kufanyiwa marekebisho na kama
marekebisho ya hoja

hayakukubaliwa, marekebisho
mengine yanaweza kupendekezwa.
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8)

©)

(10)

(11)

(12)

(13)

Kwa idhini ya Mwenyekiti, zaidj Va
rekebisho moja linaweza kutolewy
kwa wakati mmoja mbele ya Mkutang
wa Halmashauri, lakini kila rekebishg
la namna hii litatolewa moja baada ya
jingine kufuatana na jinsi
mapendekezo hayo yalivyotolewa.

Rekebisho halitachukuliwa kuwa
sahihi kama litakuwa sawa na
kuikataa hoja moja kwa moja au kama
si rekebisho la hoja ya msingi
linalokusudiwa kurekebishwa.
Rekebisho  ambalo  halikutolewa
taarifa, halitapendekezwa baada ya
mjadala wa hoja inayozungumzwa
kuendelea kwa nusu saa, ila kwa
mujibu wa sharti hili, taarifa ya idadi
yoyote ya marekebisho inaweza
kutolewa.

Hoja ya kufuta azimio itapitishwa na

Wajumbe wasiopungua theluthi mbili
ya Wajumbe wote.

Hoja ya kuzingatia taarifa ya Kamati
au  kuidhinisha majadiliano  au
mapendekezo ya Kamati inaweza
kutolewa na Mwenyekiti wa Kamati
husika, au na Mjumbe yeyote wa
Kamati husika kwa niaba yake.

Mjumbe yeyote ambaye hajachangia
katika mjadala wa hoja, au hajaitolea
marekebisho, anaweza kupendekeza
“kwamba Halmashauri iendelee na
shughuli inayofuata” na hoja ya aina
hiyo inaweza tu kuzingatiwa baada
ya hoja kupendekezwa nga kuungwa
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mkono na endapo hoja inapotolewa
itaamuliwa bila marekebisho au
mjadala na kama ikikubaliwa,
shughuli iliyokatizwa na azimio hilo
haitaendelea kujadiliwa katika kikao
hicho, hoja ya kupendekeza
kuendelea na shughuli inayofuata
haitatolewa zaidi ya mara moja katika
mjadala wa jambo lolote.

(14) Baada ya mjadala kuhusu hoja
kuendelea kwa muda usiopungua
nusu  saa,  Mjumbe  ambaye
hajachangia ~ katika  majadiliano
anaweza kuomba idhini ya kutoa hoja
“kwamba suala lililo mbele yetu sasa
liamuliwe” na kama idhini hiyo
itatolewa kwa kukubaliwa na si chini
ya Wajumbe watano, hoja “kwamba
suala  lililo mbele yetu sasa
liamuliwe” itawasilishwa mara moja,
na kama ikiafikiwa, mtoa hoja ya
msingi anaweza kuzungumza kwa
dakika zisizozidi tano, na baada ya
hapo swali au maswali yaliyo mbele
ya Halmashauri yatafanyiwa uamuzi.

(15)  Hoja “kwamba suala lililo mbele yetu
sasa liamuliwe” haitatolewa zaidi ya
mara  moja  katika mjadala
unacendelea kuhusu jambo Iolote
mpaka hapo mjadala utakapokuwa
umeendelea kwa angalau nusu saa
tangu kuwekwa mbele ya Mkutano

hoja ya aina hiyo ilipopendekezwa
awali.
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Hoja 20. Hoja zifuatazo zinaweza kutolewa
zinazoweza bila taarifa:-
kuto%ewa bila (a) kumchagua Mwenyekiti wa
Taarifa Mkutano ambamo hoja
imetolewa; -

(b) hoja kuhusu usahihi wa
muhtasari, kufunga Mkutano,
kuahirisha Mkutano, utaratibu
wa Mkutano au suala
linalofuata;

(c) kuteua Kamati au Wajumbe
wa Kamati, au Wawakilishi
katika taasisi za nje,

unaotokana na jambo
lililotaarifiwa katika wito wa
Mkutano;

(d) kukubali taarifa na

mapendekezo ya Kamati na
maazimio yote yanayotokana
na taarifa au mapendekezo
hayo;

(e) kwamba  idhini itatolewa
kuiondoa hoja;

(f) kusahihisha hoja;
(8) kuongeza muda wa hotuba;

(k) kuV\ia, jambo lililotajwa katika
taarifa ya kuitisha Mkutano

34

Scanned with CamScanner



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

litangulie;

(i) kusimamisha  Kanuni za
Kudumu;

() kwamba Mjumbe asisikilizwe
tena au aondoke katika
Mkutano;

(k) kumwomba Mjumbe abakie
Mkutanoni; na '

() kutoa idhini ya Halmashauri
pale ambapo idhini inatakiwa
kwa mujibu wa Kanuni za
Kudumu hizi.

Haki ya kujibu 21, 1) Mtoa hoja atakuwa na haki ya kujibu
maswali wakati wa kufunga mjadala
juu ya hoja; kabla ya hoja kupigiwa
kura au kabla ya hoja kutolewa
“kwamba kikao kiahirishwe.,

() Mjumbe anayetumia haki yake ya
kujibu hataanzisha hoja nyingine
mpya.

(3) Baada ya kutolewa kwa jibu ambalo
linahusiana na Kanuni hizi, uamuzi
utafikiwa bila majadiliano zaidi.

Maswali - 22. (1) Mjumbe anaweza kumuuliza
Mwenyekiti wa Kamati swali lolote
kuhusu  muhtasari  wa Kamati
uliofikishwa mbele ya Halmashauri.

() Kila swali litaulizwa na kujibiwa bila
majadiliano.
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Maswali
papo
papo

ya 23,
kwa

(3)

(4)

(1)

2)

(3)

Swali au maswali yatajibiy,
Mwenyekiti wa Kamati mara Moja g
Mjumbe anayeuliza maswa]j hayyq
hatanyimwa haki yake ya kujadiy;
hoja  ambayo maswalj

yanarejewa au kutoa hoja

marekebisho.

Pale ambapo swali Ia maandigh;
limeelekezwa kwa Mwenyekiti wa
Kamati, na taarifa inayotakiwa imo
katika mojawapo ya mihtasari ya
Halmashauri, kuonyesha sehemu ya
muhtasari ambapo  habari hiyo
imeonyeshwa, kutachukuliwa ni jiby
la kutosha.

Halmashauri itatenga muda wa
angalau dakika thelathini katika kila
Mkutano  wa Halmashauri  wa
kawaida ambapo Mwenyekiti na
Mkurugenzi wa Halmashauri
watajibu maswalj ya papo kwa papo
kutoka kwa Wajumbe kabla ya
kuanza kwa shughulj ya kawaida za

Mkutang wa Halmashauri.
Wajumbe ambao watataka
kumwuliza Mkurugenzi na

Swali ya papo kwa
bapo Watatakiwg kujiorodhesha
kwanza kya Mwenyekiti angalau

! na nne (24) kabla ya

almashauri.
MjUI-I.lbe yeyote ambaye
lajiorodhegp, kwa  Mwenyekiti
Ndanj

Ya masag ishirini na nne
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hataruhusiwa kumuuliza Mkurugenzi
au Mwenyekiti swali la papo kwa
papo.

4) Kabla ya kuanza kwa kipindi cha
maswali ya papo kwa papo
Mwenyekiti  atataja  majina  ya
Wajumbe waliojiorodhesha kuuliza
maswali ya papo kwa papo na idadi
ya maswali.

(5) Mwenyekiti ataweka utaratibu ambao
ataona unafaa na kuridhiwa na
Wajumbe wa namna bora ya
kuendesha kipindi cha maswali ya
papo kwa papo.

(6) Mjumbe hataruhusiwa kuuliza zaidi
ya swali moja la papo kwa papo.

(7) Maeneo ya umuhimu ambayo
Wajumbe watatakiwa kuuliza
maswali ya papo kwa papo ni:-

(a) uendeshaji wa jumla
wa Halmashauri;

(b) utekelezaji wa miradi
ya Maendeleo;

(c) mipango ya kimkakati
ya Halmashauri
kuwaondolea
wananchi umaskini;

(d) mipango ya baadaye
ya maendeleo ya

Halmashauri;
(e) usimamizi na
utekelezaji wa
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Mipango na Bajeti
" kwa mwaka husika;

(f) mtoaji wa huduma za
jamii kama vile
elimu, afya, maji,
barabara na
madaraja;

() hifadhi ya mazingira
na utunzaji = wa
vyanzo vya maji;

(h) usalama wa chakula,
raia na mali zao;

(i) utawala bora na
utatuzi wa kero za

wananchi.

————

(8) Baada ya kujibiwa kwa swali,
muuliza swali atapewa fursa ya
kuuliza swali moja tu la ufafanuzi na
maswali yatajibiwa bila mjadala.

9) Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa
kuruhusu au kukataa swali lolote la
papo kwa papo ambalo litaonekana
linahitaji takwimu au utafiti zaidi au
swali ambalo linalenga kumdhalilisha
Mwenyekiti au Mjumbe yeyote wa
Baraza na uamuzi wake utakuwa wa
mwisho.

(10)  Mwenyekiti atakuwa na uwezo wa
kutojibu swali la papo kwa papo
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Taarifa
Kamati

za 24.

(11)

1

(2)

&)

iwapo swali hilo litaonekana linahitaji
takwimu au tafiti zaidi au litaonekana
ni swali la kumdhalilisha Mwenyekiti
au Mjumbe wa Baraza.

Mara baada ya muda wa nusu saa
kumalizika, kipindi cha maswali ya
papo kwa papo kitamalizika na
kuruhusu shughuli zingine za kikao
kuendelea.

Kila Kamati au Kamati ya pamoja
iliyoteuliwa chini ya Kanuni hizi
itatoa, taarifa katika vikao vya
Halmashauri, au Kamati iliyoteua
Kamati Ndogo au Kamati ya pamoja
taarifa ya majadiliano yanayohusiana
na utekelezaji majukumu
iliyokasimiwa, kwa ujulisho wa
Halmashauri.

Muhtasari wa Kamati unaohitaji
idhini ya Halmashauri, na taarifa
zozote zinazohusiana na muhtasari
huo, na ambazo zinaonekana kwa
Kamati kuwa zinastahili, zitapelekwa
kwa kila Mjumbe wa Halmashauri
angalau siku saba kabla ya Mkutano
wa Halmashauri ambao utafikiriwa.

Mwenyekiti wa Kamati, au Mjumbe
mwingine wa Kamati kwa niaba yake,
wakati wa kupendekeza
kuidhinishwa kwa muhtasari wa
Kamati, anaweza kusema kuwa
hakusudii kuwasilisha kipengele au
vipengele fulani vya muhtasari huo
kwa lengo la kupata idhini ya
Halmashauri; katika  hali hiyo
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Taarifa
kutoka
kwenye Kata

za 25.

(4)

(1)

)

e ———
Mjumbe yeyote hatawezg
kukizungumzia kipengele au

vipengele hivyo na  muhtasarj
utawasilishwa bila vipengele hivyo na
kuondolewa kwa kipengele cha aing
hiyo kutatolewa taarifa kwenye
Mkutano unaofuata.

Taarifa ya Kamati inapokuwa
imepokelewa na Halmashauri
itamaanisha kuwa hatua
zilizochukuliwa na Kamati husika
zimekubaliwa na  mapendekezo
yaliyo  kwenye taarifa hiyo
yatatekelezwa na kwamba
Mkurugenzi atakuwa ameelekezwa
ipasavyo.

Kila Kata itatakiwa kuwasilisha
taarifa za utekelezaji katika Mkutano
wa Halmashauri ulioitishwa chini ya
Kanuni ya 3(1) ya Kanuni hizi.

Taarifa za utekelezaji kutoka katika
Kata zitawasilishwa na Diwani wa
Kata husika, au kama Diwani hayupo
taarifa hiyo itawasilishwa na Diwani
wa Viti Maalum anayeishi katika Kata
hiyo na kama Diwani Vit Maalum
hayupo, Mwenyekiti  atamtaarifu
mapema Diwani yeyote ili ajlandae
kuwasilisha taarifa hiyo.

Kutakuwa na aina tatu za taarifa
zitakazowasilishwa:-

(a) Taarifa ya utekelezaji wa miradi ya

maendeleo katika Kata ambayo
itajumuisha ujenzi wa Madarasa,
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Nyumba za Walimu, Matundu
ya Vyoo, Maabara, Viwanja vya
Michezo, Vituo vya Afya,
Zahanati, Madaraja, Barabara,
"Mitaa, Kata na Tarafa; Idadi ya
watu na vizazi.

(b) Taarifa zinazohusu hali ya Kata
ambazo zitajumuisha:-

(i) Maendeleo ya Elimu
katika Kata kuhusiana na
uandikishaji wa watoto
wenye umri wa kwenda
shule, ufundishaji, utoro,
hali ya mahudhurio,

mimba mashuleni,
ukaguzi na uratibu wa
shule;

(ii) Hali ya majanga vya
kibinadamu kama vile
mlipuko wa magonjwa,
mafuriko, njaa na hali ya
uhalifu na vifo;

(i) Maendeleo ya Kilimo,
mifugo na uvuvi ambayo
itajumuisha upatikanaji
wa wataalmu, zana za
kisasa na pembejeo za
kilimo, mifugo na uvuvi;

(iv) Uimarishaji wa dhana ya
uzalendo na utaifa kwa
kuhamasisha vijana
kuanzisha na kujiunga
katika  vikundi vya
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(4)

(6)

(7)

Vijana Wagani kazi na
mafunzo ya Jeshi 1la
Mgambo, ulinzi
shirikishi na Polisi jamii;

(c) Taarifa ya utekelezaji wa miradi
ya Maendeleo na taarifa ya hali
ya Kata sharti ijumuishe pia
taarifa za shughuli za kiuchumj,
taarifa ya mavuno ya mazao ya
chakula na biashara pamoja na
taarifa ya utunzaji wa mazingira
na vyanzo vya maji.

Mkurugenzi wa Halmashauri
atahakikisha taarifa kutoka kwenye
Kata, zinaandaliwa na kuwasilishwa
na Diwani wa Kata hiyo kwenye
Baraza la Madiwani ili ipitiwe na
kuchambuliwa kwa nia ya kupata
hoja zitakazowasilishwa katika vikao
vya Kamati husika na kutoa mrejesho.

Mwasilishaji wa taarifa atatakiwa
kuelezea mafanikio yaliyopatikana,
changamoto zilizo jitokeza na mbinu
za kukabiliana na changamoto hizo
ambazo zitaonesha malengo na muda
Maalum wa kuzitatua.

Taarifa za mapokeo ya fedha na
matumizi yake zitakazokuwa
zimeandaliwa na Afisa Mtendaji wa
Kata, zitawasilishwa sanjari na miradi
iliyotekelezwa na gharama zake.

Baada ya taarifa kutoka kwenye Kata

kupokelewa na Halmashauri,
itamaanisha kuwa taarifa hizo
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Uhuru wa 26.
kutoa Mawazo
wakati wa
Majadiliano

Kauli  zenye 27. (1)
Kashfa

zimeidhinishwa na mapendeckezo
yaliyomo kwenye taarifa
yatatekelezwa na Halmashauri na
Kata kupewa taarifa ya utekelezaji
wa majukumu hayo.

Kutakuwepo na uhuru wa kutoa
mawazo wakati wa majadiliano
katika Mikutano ya Halmashauri na
uhuru huo hautaweza kuhojiwa
katika mahakama yoyote au mahali

popote  nje ya Mkutano wa
Halmashauri.

Inapotokea, kulingana na maoni ya
Mwenyekiti  au  mtu yeyote
anayeongoza Mkutano, kuwa kauli
iliyotolewa na Mjumbe inakashifu
Mtu yeyote, Mwenyekiti atamtaka
Mjumbe aliyetoa kauli hiyo kufuta
kauli yake na kumwomba msamaha
mtu  aliyekashifiwa kwa maandishi
ndani ya muda wa siku saba tangu
kauli hiyo ya kashfa ilipotamkwa,

Endapo Mjumbe aliyetoa kauli za
kashfa atakataa kufuta kaulj yake na
kuomba msamaha kwa maandishi
kama inavyoelekezwa katika Kanuni
Ndogo (1) ya Kanuni hii, Mwenyekiti
aul  mtu  anayeongoza Mkutano,
atamsimamisha  Mjumbe

huyo
kuhudhuria vikao vitatu mfy

lulizo

- vya Halmashauri.

Mjumbe aliyesimamishwa
mujibu wa Kanunj ndogo (
Kanuni hij atapoteza haki zak
ikiwa ni Pamoja na posho,

kwa
2) ya
e zote
naulj,
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Maamuzi ya 28.
Mikutano ya
Halmashauri

Mwaliko kwa 29,
wasiokuwa
Wajumbe
kushiriki  na
kuzungumza
kwenye Vikao
vya

Halmashauri

(1)

(2)

(1)

upendeleo na kinga kwa muda wote
wa kusimamishwa kwake.

yaliyojadiliwa  na
Mkutano
Halmashauri

Masuala yote :
kupendekeza katika

wowote wa ash
yataamuliwa kulingana na wingi wa

kura za Wajumbe waliohudhuria
Mkutano huo na ikitokea kura za
Wajumbe zikalingana, basi
Mwenyekiti au Mjumbe yeyote
mwingine anayeongoza Mkutano
atapiga kura ya turufu mbali ya kura

ya kawaida.

Iwapo suala linalopigiwa kura
linahusu kutokuwa na imani au
kumwondoa Mwenyekiti madarakani
au jambo lolote lingine kama
itakavyoamuliwa na Halmashauri
kura zitapigwa kwa siri.

Mwenyekiti baada ya kushauriana na
Wajumbe, anaweza kumwalika mtu
yeyote kuhudhuria na Kuzungumzia
jambo lolote au kushirikj kwa njia
yoyote katika Mkutano wowote wa
Halmashauri lakinj mwalikwa huyo
hatakuwa na haki ya kupiga kura
katika Mkutano huo,

Wakuu wa Idara za Halmashauri
wWanapaswa - kuhudhuria mikutano
Iyc»te kya Halmashauri lakini
lawatakuwa na hakj ya Kupiga kura
katika Mikutano hiyo, ve
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Mihtasari  ya 30. Mkurugenzi . wa . Halmashaur%

""" atahakikisha mihtasari yote ya Kamati
za Maendeleo za Kata, Halmashauri
inapitiwa na kuchambuliwa kwa nia
ya kupata hoja zitakazowasilishwa
katika vikao vya Kamati husika na
~ kutoa mrejesho inavyopaswa.

Mihtasari ya 31. (1) Mihtasari ya Halmashauri itatollewa
na kupelekwa kwa Mkuu wa Wilaya

Halmashauri ,
na Mkuu wa Mkoa ndani ya muda
kupelekwa wa siku 7 baada ya kuthibitishwa kwa
kwa Mkuu wa mihutasari hiyo.
Wilaya na
Mkuu wa
Mkoa
(2) Mkuu wa Wilaya na Mkuu wa Mkoa
wanaweza kupewa wakiomba nakala
ya mihtasari au sehemu ya mihtasari
ya Kamati za Kudumu na Kamati
nyingine.
(3) Wakuu wa Wilaya na Wakuu wa
Mikoa hawatabadilisha au kubatilisha
au kuagiza kubadilisha au kubatilisha
uamuzi wa Halmashauri.
Hoja kuhusu 32. Hoja  yoyote isiyotokana na
Matumizi mapendekezo au taarifa ya Kamati ya

Fedha, Utawala na Mipango na
ambayo, kama ikikubaliwa itaongeza
matumizi au kupunguza mapato
yaliyo chini ya usimamizi wa Kamati
yoyote, au itasababisha matumizi ya
Kamati ya Kudumu, baada ya
kupendekezwa au kuungwa mkono,
itaahirishwa bila majadiliano mpaka
Mkutano wa kawaida wa
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" kwla'taarifa za

Kuidhinizshwa

Kamati

Uhaiah wa
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taarifa kuhusu athari za kifedha za

haja 'hjyo.

Taarifa ya Kamati i‘napo‘wajc.ilishWa
kwenye Halimashauri, ho;a,ll itakuwa
“kwamba taarifa ipokelewe”na baada
ya kukubaliwa na Wajumbe t?arlf‘a
itaanza kujadiliwa kipengele knno;a
baada ya kingine.

Mapendekezo yoyote yaliyomo katika
taarifa hiyo yatapigiwa kura baada ya
nyingine iwapo Mjumbe yeyote
atapenda iwe hivyo na baada ya hapo
taarifa nzima itawasilishwa mbele ya
Mkutano kwa kupokelewa ikiwa na
au bila marekebisho.

Taarifa ya Kamati inapokuwa

imepokelewa na Halmashauri
itamaanisha kuwa hatua
zilizochukuliwa na Kamati
iliyowasilisha taarifa hiyo

zimeidhinishwa na mapendekezo
yaliyc kwenye taarifa yatatekelezwa
na  kwamba Mkurugenzi  wa
Halmashauri atakuwa ameelekezwa
kama inavyotakiwa,

Uhalali wa majadiliano kwenye
Halmashauri hautaathiriwa na nafas;
yoyote wazi ya Mjumbe, dosari
zozote zilizo katika uchaguzi au
uteuzi wa Wajumbe wa Kamat au
zile za Maafisa wake,
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Uwezo wa 36
Halmashauri
kujigeuza

kuwa Kamati

ya

Halmashauri
nzima

Hoja 37
zinazohusu
watumishi wa
Halmashauri

Kushiriki kwa 38 (1)
Umma

(2)

Uahirishaji wa 39 (1)
Vikao

Halmashauri  inaweza kujigeuza
kuwa Kamati ya Halmashauri na
mara baada ya kujigeuza taratibu za
kuendesha vikao vya Kamali za
Kudumu zitatumika.

Kama litajitokeza jambo lolote katika
Mkutano wa Halmashauri linalohusu
uteuzi, kupandishwa cheo,
kufukuzwa kazi, mishahara au
mazingira ya kazi au utendaji kazi
kwa jumla wa Mtumishi yeyote wa
Halmashauri jambo hilo litajadiliwa
katika Kamati ya Halmashauri nzima.

Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika
eneo la Halmashauri anaweza
kuhudhuria Mkutano wa
Halmashauri kwa nia ya kuwasilisha
hoja mbele ya Halmashauri baada ya
kutoa taarifa kwa maandishi kwa
Mkurugenzi na akakubaliwa kufanya
hivyo.

Mtu yeyote ambaye ni mkazi katika
eneo  la Halmashauri anaweza
kualikwa kuhudhuria kikao cha
Kamati au Kamati Ndogo kabla
uamuzi haujafanyika kuhusu masuala
ambayo ana maoni mahsusi.

Kwa kuzingatia masharti ya Kanuni
Ndogo ya (2) ya Kanuni 17 na Kanuni
Ndogo ya 2 ya Kanuni hij,
Halmashauri haitaahirisha Mkutano
wake hadi dondoo zote za agenda ya
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Kamati
Kudumu

za 40

(2)

0

————

Mkutano huo zitakapojadiliwa p,
kutolewa uamuzi.

Pale ambapo katika Mkutano wowote
wa Halmashauri akidi haikutimia,
Wajumbe  waliopo  wataahirisha
Mkutano na utaratibu wa kuitisha
Mkutano mwingine utafanyika kwa
kuzingatia maelekezo ya Kanuni hizj

SEHEMU YA IV
KAMATI
Uteuzi wa wajumbe wa Kamat za
Kudumu za Halmashauri utakuwa
kama ifuatavyo:-

(a) Halmashauri katika Mkutano
wake wa mwaka itateua Wajumbe wa
Kamati za Kudumu zifuatazo ambazo
zitakuwa na idadi ya Wajumbe kama
inavyooneshwa hapo chini na
itakavyorekebishwa na Halmashauri
mara kwa mara;

Kamati Ic

(a) Kamati ya Fedha, Utawala
na Mipango
(b) Kamati ya
Elimu, Afya na Maii

(©) Kamati ya Masuala ya
Uchumj, Ujenzi na
Mazingira.

(d) Kamati ya Maadig ya
Madiwani

(e)Kamati ya Kudhibiti Ukimwi
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(b) Halmashauri inaweza kuunda
Kamati ya Kudumu mpya zaidi ya
Kamati zilizotajwa kwenye Kanuni ya
40(1)(a) hapo juu, baada ya kupata
idhini ya maandishi kutoka kwa
Waziri;

(c) Maombi ya Halmashauri ya
kuanzisha Kamati mpya ya Kudumu
lazima yakidhi na yawe na maelezo

yafuatayo:-
(i) upekee wa  majukumu
yanayoombewa  kuundwa  kwa

Kamati ya Kudumu mpya na
majukumu  hayo yawe hayawezi
kutekelezwa na Kamati za Kudumu
zilizopo na  zilizotajwa kwenye
Kanuni ya 40(1) hapo juu;

(i) gharama za uendeshaji wa
Kamati hiyo kwa mwaka;

(i)  kuundwa kwa Kamati ya
Kudumu hiyo mpya ni hitajio la
lazima na ni kipaumbele cha
Halmashauri na jamii kwa yjumla.

2) Kila  Mjumbe wa Halmashauri
atakuwa mjumbe wa angalau Kamati
moja ya Kudumu. Kamati ya Fedha,
Utawala na Mipango itakuwa na
Wajumbe wafuatao:-

(@) mwenyekii wa Halmashauri
ambaye atakuwa Mwenyekiti;
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(3)

(4)

* ()

(b)  makamu Mwenyekiti;

(c) mbunge au Wabunge
wanaowakilisha  jimbo g4
majimbo ya Uchaguzi katika
enco la Halmashauri;

(d) wenyeviti wa Kamati g,
Kudumu za Halmashauri;

(e) wajumbe wengine wasiozid;j
wawili %)
watakaopendekezwa na
Mwenyekiti na kupigiwa kura
na Baraza la Halmashaurj
mmoja  kati  yao  awe

Mwanamke.
Halmashauri yenye Madiwani
wasiozidi ishirini (20), Idadi ya

wajumbe wa Kamati wa Fedha
itakuwa kama ilivyoonyeshwa
kwenye Kanuni ya 40(2).

Bila kuathiri masharti ya Kanuni
Ndogo ya (2) ya Kanuni hii,
Halmashauri  yenye idadi vya
Madiwani wanaozidi ishirini (20) na
wasiozidi thelathini na tano (35)
Wajumbe wa Kamati ya Fedha
watakuwa  kama  ilivyoonyeshwa
kwenye Kanuni ya 40(2) pamoja na
wajumbe  wengine wawili  (2)
watakaotokana na orodha
itakayopendekezwa na Mwenyekiti
na kupigiwa kura na Baraza la
Halmashauri mmoja kati yao awe
mwanambke.

Bila kuathiri masharti ya Kanuni
Ndogo ya (2)(3) na (4) ya Kanuni hii,
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(6)

()

Mwenyekiti 41
wa

Halmashauri

kuwa Mjumbe

wa Kamati
zote

Halmashauri  yenye idadi ya

‘PMadiwani wanaozidi thelathini na

tano(35) na zaidi Wajumbe wa Kamati
ya Fedha watakuwa kama
illivyoonyeshwa kwenye Kanuni ya
40(2) pamoja na wajumbe wengine
wanne(4) watakaotokana na orodha
itakayopendekezwa na Mwenyekiti
na Kkupigiwa kura na Baraza la
Halmashauri wawili kati yao wawe
wanawake.

Wajumbe wa Kamati za Kudumu
watashika nyadhifa zao kwa muda
wa mwaka mmoja na wataendelea
kushika nyadhifa hizo mpaka
mkutano wa mwaka wa Halmashauri
unaofuata,  isipokuwa  wajumbe
waliochaguliwa kwenye mkutano wa
kwanza baada ya Uchaguzi Mkuu
watashika nyadhifa zao kwa muda
uliobaki kumaliza Mwaka wa Fedha
ambapo Uchaguzi utafanyika tena.

Halmashauri inaweza wakati wowote
kuvunja na kuunda upya Kamati ya
Kudumu iliyoteuliwa kwa mujibu wa
Kanuni hii ya Kudumu, endapo
kufanya hivyo kutakuwa ni kwa
manufaa ya Halmashauri.

Mwenyekiti wa Halmashauri
atakuwa Mjumbe wa Kamati zote za
Kudumu za Halmashauri.
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Kamati zote za Halmashauri
= zitawasilisha taarifa zao kwa
Kamati Halmashauri na hakuna hatua
itakayochukuliwa kutekeleza uamuzi
wowote wa Kamati yoyote mpaka
hapo taarifa ya Kamati husika
itakapokuwa  imewasilishwa  na
kukubaliwa na Halmashauri,
isipokuwa pale ambapo idhini ya
kuchukua hatua imekasimiwa kwa
Kamati.

Uwezo wa

Kamati za 43 1) Halmashaurf ina-we'za kukubaliima na
Pamoja Halmashlaurl nyingine kute'ua Kamati
ya pamoja kutokana na Wajumbe wao
kwa madhumuni yoyote yale ambayo
wana maslahi ya pamoja na
Halmashauri hizo zinaweza
kukasimu kwa Kamati hiyo vya
pamoja, kutegemea na masharti na
mipaka zitakazoweka kama
watakavyoona inafaa, madaraka au
kazi ya Halmashauri zinazohusiana
na madhumuni yaliyozifanya ziunde
Kamati hiyo, isipokuwa shughuli zile
ambazo Halmashauri haziruhusiwi
kukasimu.

2) Muundo, muda wa kufanya kazi wa
Wajumbe na mipaka ya eneo ambamo
Kamati hiyo ya pamoja itafanya kazi
itapangwa na Halmashauri
zinazoiteua.

(3) Kamati ya pamoja haitaingia katika

gharama zozote zaidi ya zile ambazo
zimeidhishwa na mamlaka iliyoteua
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Kamati hiyo.

Kukasimu 44 (1) Kufuatana na Kanuni Ndogo ya (2) ya
Kanuni hii pamoja na masharti

Madaraka 1a
kwenye %nengine ambayo Halma}shaul.‘l itaona
Kamati inafaa, Halmashaurll inaweza
kukasimu kwa Kamati uwezo wa
kutekeleza kazi yoyote kwa niaba

yake.
(2) Halmashauri haitakasimu kwa

Kamati yoyote uwezo wa:-
(a) kutunga Sheria Ndogo;

(b) kuweka na kutoza kodi;

(¢) kuidhinisha makadirio ya
mapato na matumizi ya
Halmashauri;

(d) kutoza ada na ushuru;

(¢) kuidhinisha mpango na
bajeti ya Halmashauri;

(f)  kuingia mikataba
mbalimbali ikiwa ni pamoja
na mikataba ya kukopa;

—(g) Kkupitisha mpango wa utoaji
huduma.

(3) Kazi za kila Kamati ya Kudumu ya
Halmashauri ni kama
zilivyoonyeshwa katika jedwali 1la

Kanuni za Kudumu hizi.
4) Halmashauri inaweza kusitisha au

kurekebisha uamuzi wa kukasimu
madaraka yoyote kwa Kamati, lakini
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Kamati Ndogo 45

Mikutano ya 46
Kamati
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()

M)

(3)

(4)

(1)

——

usitishaji  au  urekebishaji  hyg
hautaathiri jambo lolote lililofanywy
kutokana ~ha uamuzi  wowote
uliochukuliwa kihalali na Kamati.
Shughuli yoyote iliyotekelezwa na
Kamati kutokana na kukasimiwa kwg
mujibu wa Kanuni hii itatambuliwa
kuwa imefanywa au kutekelezwa na
Halmashauri.

Kamati yoyote au Kamati ya pamoja
inaweza kuteua Kamati Ndogo
kutokana na Wajumbe wake kadri
itakavyoona inafaa kwa ajili ya
kuchunguza na kutoa taarifa kuhusu
jambo lolote, lakini Kamati
haitakasimu madaraka yake ya
kiutendaji kwa Kamati Ndogo yoyote.

Idadi ya Wajumbe wa Kamati Ndogo
pamoja na muda watakaotumikia
vitaamuliwa na Kamati iliyoteua
Kamati Ndogo hiyo.

Mwenyekiti wa Kamati atakuwa
Mjumbe wa Kamati Ndogo yoyote
kwa mujibu wa wadhifa wake
isipokuwa  kama  atamfahamisha
Mkurugenzi kwa maandishi kuwa
hatakuwa Mjumbe wa Kamati hiyo.

Kila Kamati Ndogo inaweza kumteua
mmoja wa Wajumbe wake kuwa
Mwenyekiti wa Kamati Ndogo
husika.

Mkutano wa kwanza wa Kamati
utaitishwa na Mkurugenzi ndani ya
mwezi mmoja baada ya Kamati
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kuteuliwa na baada ya hapo
kulingana na ratiba ya mikutano

kama itakavyoidhinishwa na
Halmashauri.

(2) Taarifa ya angalau saa ishirini na nne
yenye ajenda za kikao itabidi
kutolewa kwa Wajumbe kabla ya
Mkutano wa Kamati.

(3) [dadi ya Kamati haitazidi idadi
ambayo  itawekwa na = Waziri
kutokana na uwezo aliopewa chini ya
kifungu cha 75(3) cha Sheria.

Mwenyekiti 47 (1) Katika kikao chake cha kwanza baada

wa Kamati ya Mkutano wa mwaka wa
Halmashauri na kabla ya kuendelea
na shughuli yoyote nyingine, kila
Kamati itamchagua Mwenyekiti wa
Kamati kwa mwaka unaohusika.

(2) Mwenyekiti wa Kamati, isipokuwa
Kamati ya TFedha Utawala na
Mipango, atachaguliwa kwa kura ya
siri ya Wajumbe walio wengi kwa
kupiga kura ya siri kwenye eneo la
faragha litakalotengwa na
Mkurugenzi kwa ajili hiyo.

(3) Mwenyekiti wa Halmashauri
atakuwa pia Mwenyekiti wa Kamati
ya Fedha na Utawala.

(4) Endapo nafasi ya Mwenyekiti wa
Kamati itakuwa wazi katika Kipindi
cha mwaka husika, Mkurugenzi
atatoa taarifa kwa Wajumbe wote wa
Kamati kuwa katika kikao kijacho cha

55

Scanned with CamScanner



Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwqjg 2016

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

Mkutano 48. (1)
Maalum wa
Kamati

Ajenda za 49. |

Kamati

Mahudhurio 50. (1)
katika

mikutano  ya
Kamati

kawaida cha Kamati husika dondog
ya kumchagua Mwenyekiti wa
Kamati kwa kipindi cha Mwaky
kilichosalia itakuwa ya kwanza katika
agenda.

Mkutano ~ Maalum  wa  Kamag
utaitishwa baada ya theluthi mbil; ya
Wajumbe wa Kamati kuomba ke,
maandishi kuwa Mkutano hyq
ufanyike na kueleza sababu,

Taarifa ya Mkutano Maalum wja
Kamati itaonyesha shughuli
itakayofanyika katika  Mkutano
Maalum huo na hakuna jambo jingine
lolote litakalojadiliwa katika Mkutano
huo.

Mjumbe wa Kamati atakuwa na haki
ya kuwasilisha hoja zake na kuwekwa
katika ajenda ya Kamati kama atatoa
taarifa ya angalau siku nne (4) kabla
ya tarehe ya kikao.

Mjumbe wa Kamati ya Kudumu au
Kamati Ndogo, ambaye ameshindwa
kuhudhuria Mkutano wa Kamati
Ndogo, hataruhusiwa kutuma mtu
mwingine kumwakilisha kwenye
Mkutano wa Kamati au Kamat
Ndogo.

Mjumbe wa Halmashauri hatakuwa
na haki ya kuhudhuria kikao
chochote cha Kamati au Kamati
Ndogo ambamo yeye si Mjumbe,
isipokuwa kama Kamati au Kamal
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Mtoa hoja 51

kualikwa
kwenye
Mkutano wa
Kamati

Waalikwa
wasiokuwa
Wajumbe
kuhudhuria na
kushiriki
katika
Mikutano ya
Kamati

Mahudhurio
ya umma na
Vyombo vya
Habari
kwenye
Mikutano ya

o2

53

Ndogo inayohusika imemwalika
kuhudhuria na hata hivyo hatakuwa
na haki ya kupiga kura au kudai
posho kwa kuhudhuria Mkutano huo
wa Kamati au Kamati Ndogo.

Mjumbe wa Halmashauri
anayewasilisha hoja ambayo
imepelekwa kwenye Kamati atapewa
taarifa ya Mkutano wa Kamati
ambamo  hoja yake imepagwa
kuzungumzwa na kama atahudhuria
atapewa nafasi ya kuizungumzia.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
au Kamati ya pamoja au Kamati
Ndogo baada ya kushauriana na
Wajumbe wa Kamati ya Kudumu, au
Kamati ya pamoja au Kamati Ndogo,
anaweza kumwalika mtu yeyote
kuhudhuria na kuzungumza kwenye
Mkutano kuhusu suala lolote au
kushiriki kwa namna yoyote kwenye
kikao cha Kamati, lakini mtu huyo
atakayealikwa hatakuwa na haki ya
kupiga kura kwenye Mkutano huo.

Majadiliano ~ katika Kamati ya
Kudumu au Kamati ya pamoja au
Kamati Ndogo hayatakuwa wazi kwa
umma na vyombo vya habari.
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Kamati na
Kamati Ndogo

Athari za 54 (1)
nafasi wazi

kwenye

Kamati

Akidi kwenye 55
Mikutano ya
Kamati

\m%ﬂf zZa Mwaka 20]
6

Ifunap.otokea nafasi wag;
I\ama.tl Ya Kudumy gy K
Pamoja au Kamat; Ndogo
ltaendelea kutekeleza shughulj zake

hcha' ya kuwepo kwa nafas; wazi ki

au hizo au mpaka nafasj hiyo ay }?yo
zitakapojazwa, kwa njia ya ucha 1112 ;
au uteuzi na Mjumbe atakayez'zaz:iI
nfifasi hiyo atashika nafas; hiyo I]<w;
kipindi  kilichosalia cha  Mjumbe

ambaye nafasi yake imekuwa wazi

]\’V\renye
ama ti ya
» Kamay

Uhalali wa tendo lolote au maamuzj
ya Mkutano wowote wa Kamati
hautaathiriwa kutokana na hitilafu
katika uteuzi wa Mjumbe aliyeshika
nafasi hiyo kuachwa wazi na Mjumbe
au Wajumbe au Mjumbe au Wajumbe
kuamua kutoka kwenye kikao kwa
lengo la  kukwamisha jambo
linalotaka kutolewa maamuzi na
Kamati hiyo.

Endapo Wajumbe waliohudhuria
Mkutano  hawatafikia akidi ya
Mkutano, Mkurugenzi  atauahirisha
Mkutano huo na kuuitisha tena ndani
ya siku saba (7) na endapo akidi
haitatimia tena, idadi yoyote ya
Wajumbe waliohudhuria itatengeneza
akidi ya Mkutano ambapo Mkutano
huo utaendelea na utakuwa halali na
Mkurugenzi  atamjulisha ~ Waziri
kuwepo kwa hali hiyo.
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(1)

Kanuni
Kudumu
katika
Mikutano
Kamati

Upigaji
kwenye
Mikutano
Kamati

Mihtasari
Kamati

Kufikiriwa

za 56

ya

kura 57

ya

ya 58

59

(2)

(1)

Kanuni ya 16 ya Kanuni hizi za
Kudumu itatumika, baada ya kufanya
marekebisho yanayostahili, kwenye
mikutano ya Kamati za Halmashauri.

Mjumbe  anapozungumza katika
Mkutano wa Kamati atakuwa ameketi
na anaweza kuzungumza zaidi ya
mara mbili juu ya jambo
linalojadiliwa.

Masuala yote yanayoletwa mbele ya
Kamati yataamuliwa kwa wingi wa
kura za Wajumbe waliohudhuria na
endapo kunatokea kura mlingano
mtu  anayeongoza  kikao hicho
atakuwa na kura ya turufu.

Muhtasari wa kila Kamati ya
Kudumu au Kamati ya pamoja au
Kamati Ndogo, utajumuisha majina
ya Wajumbe waliohudhuria na
wasiohudhuria, na utasainiwa
kwenye Mkutano unaofuata na mtu
aliyeongoza Mkutano na mubhtasari
uliosainiwa  utapokelewa  kama
ushahidi bila uthibitisho zaidi endapo
hautakuwa na makosa.

Hakuna hoja au mjadala
utakaoendeshwa kuhusiana na
muhtasari wa Kamati isipokuwa
kuhusu wusahihi wa suala lolote
linalohusu usahihi litatolewa kwa
hoja.

Pale ambapo suala lililowasilishwa
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Upya
Maamuzi

Kutunza sirj zg 60
majadiliano ya
Kamati na
Kamati Ndogo

Kujiuzulu 61
wadhifa wa
Mwenyekiti

wa Kamati

Kujiuzulu 62 (1)
ujumbe wa

Kamati na

kujazwa kwa

nafasi

iliyowazi

(2)

zq A{l[)aka 201()_

|

limeamuliwg kwa mujibu v

ya 55, suala hilo halit

: dtaanza kyiqqr:
upya katika Mkutang huo ‘];ul“idlllwa
181pokuwa kamg hoj

a Kanu“i

kwenye Kamati bila 1y,
hiyo, ay kuzungumza kwenye Kamag
Ndogo mpaka hapo Kamat hiyo ay
.Kamati Ndogo  hiyg itakapokuwa
metoa taarifa kwenye Halmashaur;
au itakapokuwa imekamilisha
utekelezaji wa jambo hilo,

husa ya Kamag

Mwenyekiti wa Kamati anaweza
kujiuzulu wadhifa wake kwa kutoa
taarifa ya maandishi aliyoisaini na
kutuma kwa Mkurugenzi.

Mjumbe yeyote wa Kamati anaweza
kujiuzulu wadhifa wake kwa kutoa
taarifa ya maandishi aliyoisaini na
kuituma kwa Mkurugenzi.

Nafasi inayotokana na kujiuzulu kWE.l
Mjumbe itajazwa na Hallmashaurl
katika kikao chake cha kawam‘ia baada
ya tarehe ya kujiuzulu kwa Mjumbe.

SEHEMU YA V

IFAA,
UNUNUZIWAV
UPATIKANAJTWA HUDUMA NA

60

Scanned with CamScanner



~y

Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

UJENZI
Taratibu za 63 1) Uagizaji wa mali, huduma na ujenzi
uagizaji  Sura katika ~ Halmashauri  utazingatia
ya 290 Kanuni za Manunuzi zilizotungwa

chini ya kifungu cha 68 cha Sheria za
Fedha za Serikali za Mitaa, Sura ya
290 na Sheria ya Manunuzi ya mwaka
2011 au kwa kadri ya Sheria hizo
zitakavyorekebishwa.

(2) Kutakuwepo na Bodi ya Zabuni
ambayo imeanzishwa kwa mujibu wa
Kanuni za Bodi ya Zabuni
(Uanzishwaji na Mwenendo) za
Serikali za Mitaa na ambayo
itasimamia shughuli zote za uagizaji
katika Halmashauri.

(3) Muhtasari wa Bodi ya Zabuni
utapaswa  kuwasilishwa  kwenye
kikao kifuatacho cha Halmashauri
baada ya muhtasari huo kujadiliwa na
kupitishwa kwanza na Kamati ya
Fedha, Utawala na Mipango.

Kumbukumbu 64 Bodi ya zabuni ya Halmashauri
A . . buk - dili
za majadiliano itaweka kumbu urr}bu ya ma]adﬂlan(?
I yanayohusu taratibu za ununuzi
b zikiwa na angalau taarifa zifuatazo:-
uagizaji

(a) maelezo mafupi kuhusu vitu,
ujenzi au huduma

zinazotarajiwa kutolewa na
haja  iliyosababisha  Bodi
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(d)

(0

62

kuitisha zabuni;

majina na anuani za Wazabuni
waliowasilisha zabuni,
maelezo kuhusu sifa au
ukosefu wa sifa za Wazabuni
waliowasilisha zabuni zao;

bei au msingi wa upangaji wa
bei na muhtasari wa masharti
mengine muhimu ya kila
zabuni na ya kila mkataba wa
uagizaji wa mali, huduma na
ujenzi;

muhtasari wa tathmini na
mlinganisho wa zabuni
pamoja na upendeleo
uliokuwepo katika tathmini
hiyo;

kama  zabuni  zilikataliwa
tamko kuhusu uamuzi huo na
sababu za uamuzi huo;

kama utaratibu mwingine wa
kupata vitu au huduma
mbalimbali ya utaratibu wa
zabuni ndio uliotumika, basi
tamko kuhusu sababu
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zilizoifanya ~ Bodi  iamue
kutumia utaratibu huo
mwingine;

(g) kama zabuni ilikataliwa kwa
kuwa mzabuni alitoa, alikubali
kutoa moja kwa moja au kwa
njia isiyo ya moja kwa moja,
kwa Mtumishi wa sasa au wa
zamani wa Halmashauri,
bakshishi ya aina yoyote,
ahadi ya kumwajiri au kitu
chochote kinachohusiana na
ajira au chenye thamani, kama
hamasisho kwa utendaji au
uamuzi au utaratibbu wa
kuturnia, tamko kuhusu jambo
hilo;

(h) katika upataji wa huduma,
sababu na hali iliyoifanya Bodi

kuchagua utaratibu wa
kutumia katika upataji huo wa
huduma;

(i) Kkatika wupataji wa vitu au
huduma ambao Bodi imeamua
kudhibiti ushiriki kwa misingi
ya Taifa, Mkoa au Wilaya,
tamko kuhusu sababu na hali
iliyofanya  Bodi  kudhibiti
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(2)

()

ushiriki huo;

(G) katika upataji wa vifaa na
huduma kwa kuwaomba
watoaji kutoa mapendekezo
yao moja kwa moja tamko la
sababu na hali iliyofanya Bodi
kuamua kutumia utaratibu
huo; na;

(k) muhtasari wa maombi yoyote
ya ufafanuzi kuhusu mchujo
wa zabuni au nyaraka za
zabuni na majibu yaliyotolewa
pamoja na muhtasari wa

marekebisho yoyote
yaliyofanywa katika nyaraka
hizo.

Sehemu ya kumbukumby zilizotajwa
kwenye Kanuni Ndogo ya (1) (a) na
(b) ya Kanuni hii zitatolewa, kama
zikiombwa, kwa mtu yeyote baada ya

zabuni kutangazwa, kufunguliwa na
kukubaliwa au baada ya

kusimamishwa kwa taratibu  za
uagizaji bila ya kuingia katika
mKkataba wa uagizaji.

Sehemu ya kumbukumbu
zilizoelekezwa katika Kanuni Ndogo
ya (1) (c) hadi (g) ya Kanuni hii kama
itaombwa, itatolewa kwa Wazabuni
waliowasilisha  zabunj baada ya
zabuni  kukubaliwa ay baada ya
kusitishwa bila ya kuingia kwenye
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mkataba wa utoaji wa vitu au
huduma.

(4) Isipokuwa kama itaelekezwa hivyo na
mahakama yenye mamlaka na
kutegemeana na  masharti ya
maelekezo hayo, Bodi haitatoa
habari:-

(a) ikiwa utoaji huo wa habari
utakuwa kinyume cha Sheria,
utazuia utekelezaji wa Sheria,
hautakuwa na maslahi kwa
umma, utahatarisha maslahi
halali ya  kibiashara ya
wahusika au utazuia
ushindani halali; na

(b) habari zinazohusu uchambuzi,
tathmini na ulinganisho wa
zabuni pamoja na bei mbali ya
muhtasari ulioclezwa kwenye
Kanuni Ndogo ya (1) (e) ya
Kanuni hii.

(5) Mara baada ya zabuni kujadiliwa na
Bodi, Katibu atamjulisha Mzabuni
aliyefanikiwa ili makubaliano ya
nyaraka za mkataba yaweze kufikiwa.

(6) Nakala za muhtasari zitapelekwa kwa
siri._kwa kila Mjumbe wa Bodi,
Mkurugenzi, Mweka Hazina,

Mkaguzi wa Ndani na Mkuu wa
Idara husika kwa taarifa na
kumbukumbu.
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(7) Kila Mzabuni ambaye hakufanikiwa
atajulishwa na akiomba sababu 3z
kutokubaliwa kwa zabuni yake
atapaswa kupewa sababu.

(8) Bodi ya Zabuni k\{va kuzmgaﬁa
masharti ya Kanuni za uagizaji
itaandaa taarifa ya mwenendo na
maamuzi ya zabuni zilizoitishwa na
kuwasilishwa kwenye Mkutano wa
kawaida wa Halmashauri kupitia
Kamati ya Kudumu husika.

wa 65 : Katika mkataba  wowote  wa
kimaandishi, yatawekwa maneno
ambayo yataonyesha kuwa
Halmashauri itakuwa na  haki
kusitisha mkataba na  kumdai
Mkandarasi malipo ya fidia kutokana
na kusimamishwa kwa mkataba huo
endapo Mkandarasi atabainika kuwa
ameahidi kutoa au ametoa, au
amckubali kutoa kwa mtu yeyote
zawadi yoyote au upendeleo wa aina
yoyote kama kishawishi au zawadi
kwa kufanya au kumpendelea au
kutomkubali mtu yeyote kuhusiana
na mkataba na Halmashauri au kama
vitendo hivyo vitakuwa vimefanywa
na Mtumishi yeyote aliyeajiriwa naye
au kwa niaba yake iwe Mkandarasi
anafahamu au hafahamu atakuwa
ametenda kosa chini ya Sheria ya
Kuzuia na Kudhibiti Rushwa ya
mwaka 2007.

Uzuiaji
Rushwa

Usimamizi wa 66 (1) Mkurugenzi wa Halmashauri
Mikataba atawajibika katika usimamiaji na
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ufuatiliaji mzuri wa Mikataba.

2) Mkataba wa upataji vitu
hautabadilishwa kwa namna yoyote
ile baada ya kutiwa saini na pande
zinazohusika isipokuwa kama
mabadiliko hayo ni:-

(a) kwa faida ya Halmashauri na
hayailetei hasara
Halmashauri;

(b) yamethibitishwa na Bodi ya
zabuni ya Halmashauri; na

(¢) upande mwingine unaafiki.

) Malipo ya mwisho hayatafanywa
mpaka mkataba mzima utakapokuwa
umekamilika kutokana na kuridhika
kwa Halmashauri na kulingana na
vipengele vya mkataba unaohusika.

(4) Malipo ya fedha za salio hayatalipwa
mpaka upite muda wa miezi sita na
kazi iwe haina kasoro.

Uvunjaji wa 67 fil? o am}l\aap'o mkatal:);[fiI 1 uliotiwa
akiri/ muhuri na almashauri

Mkataba haukufuatwa na Mkandarasi, ikiwa ni
pamoja na ucheleweshaji usiokuwa
wa kimsingi, Mkurugenzi
atashauriana mapema iwezekanavyo
na Kamati ya Fedha, Utawala na
Mipango kwa kuzingatia taratibu
zilizowekwa kwenye mkataba,
itaamua hatua muafaka za kuchukua
na kumfahamisha Mkandarasi juu ya
uamuzi.
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Rejesta ya 68 (1)
Mikataba

(2)

Diwani/au 69 (1)
Afisa

kutokuwa na

maslahi katika
Mikataba

Mkurugenzi atatunza maelezo yote yq
mikataba kwenye rejesta ya mikataby
na atafanya ulinganifu wa malipg
halisi na yale yaliyoidhinishwa. ’

Taarifa ya matumizi yote ya ziada

lazima yapelekwe kwenye Bodj ya
Zabuni yakiambatana

na maelezg
kutoka kwa Mkurugenz:i.

Endapo Diwani au Afisa  wq
Halmashauri ana maslahi ya kifedha
ya moja kwa moja au vinginevyo
katika mkataba wowote, mkataba
unaopendekezwa au jambo Iolote nga
yupo  kwenye  Mkutano  wa
Halmashauri au Kamati ambapo
mkataba huo au mkataba
unaopendekezwa au jambo lingine
lolote linajadiliwa, atatangaza jambo
hilo mara Mkutano utakapokuwa
umeanza na hatashiriki wala kuwepo
katika majadiliano au kupiga kura
kuhusu jambo linalohusu mkataba au
mkataba unaopendekezwa au jambo
lingine lolote ambalo ana maslahi
nalo.

Kanuni hii haitatumika kuhusiana na
maslahi katika mkataba au suala
lingine ambalo Mjumbe au Afisa wa
Halmashauri ana maslahi nalo kama
mlipa kodi au mkazi katika eneo lililo
katika himaya ya Halmashauri.

Diwani atahesabika kuwa na maslahi
ya moja kwa moja katika mkataba au
jambo jingine endapo:-
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(a) yeye au Mtu aliyemchagua ni
Mjumbe wa Kampuni au
chombo kingine au anayo hati
ya hisa katika Kampuni
ambayo itaingia au
imependekezwa iingie katika
mkataba au anao uhusiano wa
kifedha katika jambo
linalojadiliwa; au

(b) yeye ni mbia au ameajiriwa na
Mtu ambaye mkataba
unafanywa naye au utakuwa
chini yake au anao uhusiano
wa kifedha wa moja kwa moja
katika suala linalojadiliwa au
kuzungumzwa.

4) Katika Kanuni hii maslahi ya moja
kwa moja na yasiyo ya moja kwa
moja ya mwanandoa au ndugu wa
familia kama inafahamika kwa
Mjumbe wa Halmashauri
itachukuliwa kuwa ni maslahi ya
moja kwa moja au yasiyo ya moja
kwa moja.

(5) Taarifa ya jumla itakayotolewa kwa
Mkurugenzi na Diwani au Afisa wa
Halmashauri kuhusiana na yeye,
mkewe, mumewe au ndugu yake
kwamba ana maslahi ya moja kwa
moja au yasiyo ya moja kwa moja
katika mkataba unaokusudiwa au
jambo lingine na akicleza aina ya
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Kiapo na 70
kukubali
Wadhifa

maslahi itachukuliwa, isipokuwa pale
atakapoondoa taarifa hiyo, kuwa
ametoa taarifa ya kutosha ya maslahi

yake kuhusiana na suala ambalo limo
katika mjadala.

Mkurugezi ataandika taarifa za watu
wenye maslahi waliotoa taarifa chini
ya Kanuni Ndogo ya (1) na taarifa
yoyote iliyomo katika Kanuni Ndogo
ya (5) itakuwa wazi kwa ukaguzi
wakati wa saa za kazi.

Halmashauri inaweza baada ya
kupata kibali cha Waziri, kuondoa
kizuizi chini ya Kanuni hii
kinachoifanya  ishindwe  wakati
wowote kufanya Mkutano pale
ambapo idadi ya Wajumbe wenye
maslahi ni kubwa mno kiasi cha
kukwamisha shughuli za
Halmashauri au itakuwa ni kwa

maslahi ya wakazi wa Halmashauri
kuondoa kikwazo hicho.

Katika Kanuni za Kudumu hizi,
ndugu wa familia itachukuliwa kuwa
ni pamoja na baba, mama, mtoto,
kaka, au dada na wanandoa wao.

SEHEMU YA VI

MASUALA MENGINE

Kila Diwani kabla ya kushika wadhifa

wake kama Diwani na kabla ya
Mkutano wa

kwanza wa
Halmashauri:-
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(@) atakula kiapo kama
kilivyoonyeshwa kwenye
nyongeza ya Kkwanza ya
Kanuni hizi za Kudumu
kitakachosimamiwa na
Hakimu Mkazi, Hakimu wa
Wilaya au Kamishna wa
Viapo; na

(b) atatoa tamko la kimaandishi
lililoandikwa kwa Mkurugenzi
akiahidi  kutekeleza jambo
linalohusiana na tamko la
maslahi katika shughuli za
kibiashara, mali na kadhalika
na kuzifuata Kanuni za

Maadili ya Madiwani.
Majukumu ya 71 (1) Diwani atakuwa na majukumu
Diwani ~ Yyafuatayo:-

(@) kuwa karibu na wapiga kura
na kupata ushauri wa
Wananchi  katika  mambo
yanayotarajiwa kujadiliwa
kwenye Halmashauri;

(b) kutoa maoni na mapendekezo
ya wananchi kwa
Halmashauri;

() kuhudhuria mikutano ya
Halmashauri na ya Kamati au
Kamati Ndogo ambamo yeye
ni Mjumbe;

(d) kutenga angalau siku moja
kila mwezi kukutana na
wananchi katika eneo lake Ia
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uchaguzy;

(e) kutoa taarifa kwa wapiga kura
kuhusu maamuzi ya jumla ya

Halmashauri na hatua
zilizochukuliwa na
Halmashauri kuondoa

matatizo yaliyowahi kuelezwa
na wakazi wa eneo lake Ia
uchaguzi;

(f) kuchangia wujuzi na u:zt_aefu
wake  katika  majadiliano
yanayofanyika katika
mikutano ya Halmashauri na
Kamati za Halmashauri; na

(g) kushiriki katika shughuli za
pamoja za maendeleg katika
eneo Jake 1Ia uchaguzi ng
katika eneo zima la
Halmashauri.

(2) Katika kutekeleZa Wajibu

wake
Diwani atazingatia:-

(@ Maslak; ya Taifa nga maslahi

i katika eneg la
(b) Katiba, Sheria ng Kanuni;

(©) Kanunj -

Maadili v,
MadiWanil b}

Mwon8020 juu
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Nafasi Wazi 72 1)

Kiti cha ‘Mjumbe wa Halmashauri
kitakuwa wazi endapo Mjumbe:-

(a) amefariki;

(b)  anakubali  ajira  kama
Mtumishi wa Halmashauri;

(©  kwa mujibu wa Sheria
yoyote anatangazwa kuwa
hana akili timamu;

(d)  yuko chini ya hukumu ya
kifo au kifungo kinachozidi
miezi sita  kilichotolewa
kwake na mahakama;

(e) kwa mujibu wa Sheria
yoyote anatamkwa kuwa
anapoteza sifa za kuendelea
kuwa Mjumbe;

03] atakoma kuwa
mwanachama wa chama cha
siasa kilichompendekeza
kuwa mgombea wa kiti cha

. udiwani;

(g) anapokuwa amepatikana na
kosa kutokana na Kanuni za
Maadili ya Madiwani na
adhabu ya kosa alilotenda ni
pamoja  na  kumwondoa
Mjumbe madarakani; na

(h) anapoteza  ujumbe  kwa
mujibu wa Kanuni ya 71 (2)
ya Kanuni hizj za Kudumuy;

(i) anahukumiwa kwa kosa Ia
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Kutokuwepo
kwa Wajumbe
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8 (Iinnendelan)

e

1

kutota jam

" aslahj yake;

amejiuzy|y, ku
toka 4
chake; .

k L . .

(k) Halmashaurl "Mevunjwa p,
Kuathiri Mipaka ya majimpq
ya uchaguz;.

0)) uchaguzi Wa  Mjumbe
umetangazwa kuwa batilj;ay

(M)  bila sababu

. ya kuridhishg, au
bila idhini a4 kibali cha
Maandishi cha Mw

; enyekitj,
Mjumbe anakosa
kuhudhuria mikutang
mitaty ya kawaida
inayofuatana ya
Halmashauri  ay Kamatj

ambamo yeye ni Mjumbe,

Waziri atatangaza kiti kuwa wazi pale
atakapojulishwa na Mwenyekiti wa
Halmashauri kwa maandishi kwamba
kiti kiko wazi kwa kuzingatia
masharti ya kifungu cha 42(1) cha
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka
za Wilaya) Sura ya 287.

Halmashauri yaweza kutoa idhini ya
kutokuwepo katika mikutano yake
kwa muda usiozidi miezi kumi kwa
Mjumbe yeyote anayetaka kwenda nje
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Pale ambapo Mjumbe kwa sz'ibabu
yoyote ile amekuwa nje yz? n'qu k“ia
muda unaozidi miezi kumi kitt chake
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cha wudiwani kitachukuliwa kuwa
kipo wazi.

Taratibu za 74 (1)

Pale ambapo Halmashauri inakusudia
kutunga Sheria

kutunga Sheria Ndogo itatoa tangazo
Ndogo kwa wakazi wa eneo husika kuhusu
kusudio hilo katika namna ambayo
itahakikisha kuwa watakaoathirika na
Sheria - Ndogo nayokusudiwa
kut'ungwa wanafahamu vilivyo na
kuwaomba wanaopenda kutoa
pingamizi lolote au mapendekezo yao
kwa  maandishi katika muda
uliowekwa.

(2) Pale ambapo baada ya muda wa
taarifa kumalizika hakuna pingamizi
au malalamiko yaliyowasilishwz, au
hakuna  mtu  yeyote a'tyetoa
pingamizi linalokubalika mibele va
Halmashauri, Halmashauri j:aendelea
kutunga Sheria Ndogo kizingatia
malalamiko na pingamizi
zilizotolewa.

(3) Sheria Ndogo z.kishatungwa na
Halmashauri zita:riekwa kwa Mkuu
wa Mkoa ar.“amo Halmashauri
husika imo ili »w~eze kuzitolea maoni
yake na ksha kuziwasilisha kwa
Waziri. -

(4) Wa=.si anaweza kuidhinisha,
I siubali au  kukataa kuidhinisha
fheria  Ndogo au  kutoa au
kusimamisha kibali chake kwa kutoa
masharti atakayoyaeleza na anaweza

£
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baada ya kutoa idhinj yake, kup

tarche ya kuanza kutumiks
Sheria Ndogo hizo.

anga
kwa

(5) Waziri anaweza kabla ya kuidhinishg
Sheria Ndogo zenye athari kwenye
maeneo yaliyotengwa au  maeneg
Maalum au kwa Sheria nyingine
yoyote, kushauriana na Waziri
anayehusika na Sheria husika ay na
jambo lililotungiwa Sheria Ndogo

kadri itakavyokuwa.

(6) Sheria Ndogo yoyote iliyotungwa na
Halmashauri lazima itangazwe katika
Gazeti la Serikali kabla ya kuanza
kutumika.

Ukaguzi  wa 75 (1) Mjumbe ataweza kwa madhumuni ya

Nyaraka kutekeleza ~ wajibu  wake kama
Mjumbe na si vinginevyo, kukagua
waraka wowote ambao umejadiliwa
na Kamati ya Halmashauri na kama
nakala zinapatikana, anaweza
kupewa  akiomba nakala kwa
madhumuni hayo hayo.

(2) Mjumbe hatakagua kwa makusudi au
kutaka apewe nakala ya waraka
wowote unaohusu jambo ambalo
yeye ana maslahi nalo kwa mujibu wa
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mam.laka
za Wilaya), Sura ya 287. Hata hivyo
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Kanuni hii haitamzuia Mkurugenzi
kuzuia kukaguliwa kwa waraka
wowote ambao umezuiliwa kutolewa
kwa mujibu wa Sheria yoyote au
Kanuni zilizotungwa chini ya Sheria

hizo.
Uanzishaji wa 76 (1) Halmashauri inaweza kwa mujibu wa
Bodi za kifungu 88 cha Sheria ya Serikali za
Huduma Mitaa (Mamlaka za Wilaya), Sura ya

287 kwa madhumuni ya kutekeleza
kazi zake katika eneo lililo chini ya
mamlaka yake kuunda Bodi za
Huduma kwa hati rasmi
iliyotangazwa kwenye Gazeti la
Serikali kama itakavyoona inafaa
kufanya hivyo.

(2) Bodi ya Huduma iliyotajwa katika
Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hizi
itawajibika moja kwa moja kwenye
Halmashauri kupitia Kamati ya
Kudumu husika na itatekeleza kazi
zake kama ilivyofafanuliwa katika
hati inayoianzisha.

Diwani 77 (1) Mjumbe wa Halmashauri anaweza
kutembelea kutembelea eneo, jengo au shughuli

za ujenzi zinazotekelezwa na au kwa
maeneo,s'hugh- niaba ya Halmashauri na anaweza
uli mbalimbali kutuma taarifa kwa Mkurugenzi
za ujenZi n.k akieleza sababu za matembezi yake ili

aweze kupangiwa Wataalam wa
mradi au shughuli husika kwa ajili ya
kupata maelekezo ya kitaalam.

(2) Mjumbe wa Halmashauri
anapotembelea shughuli au miradi ya
maendeleo  inayotekelezwa na/au

77

Scanned with CamScanner



-q Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

Kanuni za Kudumu

Tangazo la Scrikali Na. 88 (linaendelea)

©)

(4)

©)

(6)

kwa niaba ya Halmashauri
hataruhusiwa kutoa maelekezo au
maagizo ya kitaalam awapo kwenye

eneco la mradi.

Baada ya Diwani kutembelea maeneo
au majengo kama ilivyoainishwa
kwenye Kanuni Ndogo ya (1) ya
Kanuni hii anaona kuna umuhimu wa
kutoa maoni au mang’amuzi yake juu
ya matembezi hayo atafanya hivyo
kwa  kuwasilisha maoni au
mang’amuzi yake kwa Mkurugenzi
ambaye atafanyia kazi au kuyapeleka
kwa Afisa anayesimamia kazi husika
kwa utekelezaji.

Endapo maoni au mang’amuzi ya
Diwani hayawezi kufanyiwa kazi na
Mkurugenzi au Afisa mhusika, basi
atamshauri Diwani kupeleka maoni
au mang’amuzi yake kwa Kamati
inayohusika ili yachunguzwe zaidi na
kuamuliwa,

Kamati za Kudumu za Halmashauri
zinaweza kutembelea miradi ya
maendeleo  au  shughuli yoyote
inayotekelezwa na/au kwa niaba ya
Halmashauri na ambayo inaihusu
Kamati husika, na katika kutembelea
miradi hiyo Kamati itaongozana na
Wataalam wa mradj au  shughuli
husika il kupata maelekezo ya
kitaalam.

Ka.maﬁ ya Kudumu itatembelea
miradi au shughuli za maendeleo

kf”ib%a ya kikao cha Kamati ambacho
kitajadili mradi au shughuli hiyo.
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. 88 (I’ilzaendelea)

Uhifadhi wa 78
lakiri ya

Lakiri ya Halmashauri itatunzwa kwa
usalama na kufungiwa katika kasiki
Halmashauri kwenye Ofisi ya Mkurugenzi
mwenyewe,

Utiaji muhuri 79 (1)

Lakiri ya Halmashauri haitabandikwa
kwenye

katika hati yoyote mpaka ubandikaji
Nyaraka huo umeidhinishwa na azimio la
Halmashauri likiidhinisha
kukubaliwa kwa zabuni, ununuzi,
uuzaji au upangishaji au kuchukua
mali yoyote, utoaji wa hati yoyote ya
ukopeshaji fedha, uwasilishaji wa
madai yoyote, uwekaji wa viwango
vya kodi, uingiaji kwenye mkataba,
kutunga Sheria Ndogo au hati yoyote
iliyo rasmi ambayo kwa mujibu wa
Sheria au Kanuni yoyote inahitaji
kuwekwa Lakiri ya Halmashauri.

() Lakiri itashuhudiwa au kuthibitishwa
na  Mwenyekiti au  Makamu
Mwenyekiti na Mkurugenzi na hati
zilizowekwa lakiri zitasainiwa na
Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti
kama hali itakavyokuwa.

Uandikishaji 80 (1) Itakuwa wajibu wa kila Mjumbe
) katika kikao cha kwanza cha

wa anuani Halmashauri baada ya uchaguzi
kutoa taarifa ya maandishi kwa

Mkurugenzi juu ya anuani yake ya

Kudumu ya kupokelea taarifa, hivyo

taarifa zilizopelekwa kwa kutumia

anuani iliyoandikishwa itachukuliwa
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Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

Uteuzi wa 81 (1)
Wajumbe

kwenye Taasisi

za nje

(2)

Kumwondoa 82 (1)
Mwenyekiti
madarakani

kama ndiyo sahihi na inatosheleza
kwa matumizi yote.

Iwapo Mjumbe atatoa taarifa ya
maandishi kwa Mkurugenzi kuwa
angependa taarifa ya mikutano ya
Halmashauri iwe inatumwa kwake
kwa kutumia anuani atakayoitaja
kwenye taarifa hiyo ambayo ni tofauti
na ile katika Kanuni Ndogo ya (1),
taarifa yoyote itakayoachwa au
itakayotumwa kwa njia ya posta kwa
kutumia anwani hiyo itachukuliwa
kuwa inatosha kwa ajili ya kutoa
taarifa inayotakiwa kwa mujibu wa
Kanuni za Kudumu hizi.

Katika Mkutano wake wa kwanza
Halmashauri itateua wawakilishi
wake kwenye Bodi na Taasisi za nje
ambazo Halmashauri inastahili
kuwakilishwa.

Mjumbe au Wajumbe
wanaoiwakilisha Halmashauri

kwenye Bodi na Taasisi za nje,
watatakiwa kuwasilisha kwa
Mkurugenzi taarifa kuhusu shughuli
za Bodi au Taasisi zinazogusa sera na
maslahi ya Halmashauri na wakazi
wake  kijumla na Mkurugenzi
atachukua hatua zifaazo.

Halmashauri inaweza kumwondoa
Mwenyekiti madarakani kwa azimio
linaloungwa mkono na theluthi mbili
ya Wajumbe kutokana na sababu
yoyote kati ya sababu zifuatazo:-
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— Imashaypi v 17: . -
Tangazo la Serikali Ng (LWWM@JW Yya Moshi za Mwaka 2016
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2)

)

@) kutumia nafasi yake vibaya;

(b)  kushiriki katika vitendo vya
rushwa;

() kushindwa kutekeleza

majukumu yake;

(d) mwenendo mbaya au ukosefu
wa adabu; au

(e) ulemavu wa kimwili au kiakili
kwa kiasi cha kumfanya
kushindwa kutekeleza
majukumu yake kama
Mwenyekiti.

Hoja au sababu zitakazotolewa lazima
iwe imetimiza mashart yafuatayo:-

(1) iwe na tuhuma mahsusi
yenye  ushahidi  wa
kutosha;

(i) iwe imectolewa maelezo
kamili na yenye
kueleweka kuhusu
tuhuma zinazohusika,

Kwa madhumuni ya kumwondoa
Mwenyekiti madarakani, kwa sababu
zozote zilizotamkwa chini ya Kanuni
Ndogo ya (1) ya Kanuni hii,
Halmashauri itatumia taratibu
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Tungazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)
zilizotolewa  katika  Taratibu za
Kumwondoa Mwenyekiti
zilizotangazwa na Waziri kwenye

Gazeli 1a Serikali kwa mujibu wa
Sheria,

SEHEMU YA VII
POSHO KWA WAJUMBE

Aina za Posho 83 (1) Wajumbe wa Halmashauri watalipwa
posho mbalimbali kama
itakavyopendekezwa na Halmashauri
na kuidhinishwa na Waziri.

(2) Posho zitakazolipwa kwa Wajumbe
wa Halmashauri zitakuwa za aina
zifuatazo:-

(a) posho ya usafiri;

(b) posho ya kuhudhuria kikao;

(c) posho ya madaraka;

(d) posho ya kujikimu;

(e) posho ya mwezi; na

(f) kiinua mgongo.

(3) Endapo Mjumbe wa Halmashauri

ataugua au ataumia wakati akifanya
kazi aliyotumwa na Halmashauri,

gharama za matibabu yake zitalipwa
na Halmashauri.

Posho endapo 84 Endapo Mkutano wa Halmashauri au

Kamati utaahirishwa kwa sababu ya
Mkutano kukosekana kwa akidi, Mjumbe au
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

umehairishwa
Kusitisha 85
utumiaji  wa
Kanuni za
Kudumu

Marekebisho 86
na mabadiliko
ya Kanuni za
Kudumu

1)

(2)

Wajumbe waliofika kwa ajili ya
kuhudhuria Mkutano huo
ulioahirishwa  watastahili ~ malipo
yaliyotajwa katika Kanuni ya 83(2) (a)
na (d) iwapo wamelazimika bila
kukusudia, kulala njiani au kwenye
makao makuu ya THalmashauri,
hakuna malipo ya posho ya
kuhudhuria kikao yatakayofanywa
katika hali ya namna hiyo.

SEHEMU YA VIII

MABADILIKO KWENYE KANUNI
ZA KUDUMU

Kanuni yoyote inaweza kusitishwa
kwa azimio lililoungwa mkono na
theluthi mbili za Wajumbe
waliohudhuria Mkutano wa
Halmashauri kwa hoja
iliyopendekezwa bila taarifa kwa
madhumuni ya kuwezesha shughuli
yoyote iliyofafanuliwa ili
ishughulikiwe na Halmashauri kama
jambo la dharura au lenye manufaa.

Halmashauri haitasitisha matumizi ya
Kanuni yoyote kama kusitisha huko
kutasababisha kufanya jambo ambalo
limezuiliwa na Sheria au kutofanya
jambo linalotakiwa kufanywa kwa
mujibu wa Sheria yoyote.

Halmashauri inaweza kubadilisha,
kuongeza, kurekebisha au kutengua
Kanuni hizi za Kudumu kwa azimio
lililoungwa mkono kwa wingi
usiopungua theluthi mbili ya kura na
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi zq Mwakq 2016
nunt z¢ Z

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

baada ya kupata idhini ya Waziri. £
Mkurugenzi atatoa Naka]
Kanuni za 87 iliyochapishwa ya  Kanupj 17:
Kudumu Kudumu hizi kwa kilg Mjumbe,
kutolewa kwa
: e )
Wajlicﬁjll?i 38 Uamuzi wa Mwenyekit kuhuygy,
Kuta EIl a maana ya matumizj ya Kanunj hjz; au
Kanuni mwenendo  wg Mkutane wa
Kudumu Halmashauyri hautapingw, wakati wy
Mkutano wowote wa Halmashayy;.
SEHEMU YA 1x
ZIARA ZA WAJUMBE
i za 89 (1) Wajumbe wa Halmashauri Wanaweza
Wajumbe kwenda ziara mbalimbali za mafyng,

i mradi  ziara hizo  ziwe
zimeainishwa kwenye mpango na
bajeti ya Halmashauri, 1sipokuwa
kwa  ziara ambazo gharama zake
hazihusiani na bajeti ya Halmashauri,
Wajumbe watafanya ziara hizo kwa
mujibu wa ratiba ya mpango huo.

(2) Bila kuathiri mashart ya Kanuni
Ndogo ya (1) ya Kanuni hizi
Halmashauri  kabla ya kuruhusu
kufanyika kwa ziara itahaikikisha
kwamba:-

(@) shughuli ya ziara hiyo

inafanana na shughuli
zinazofanywa na
Halmashauri;

(b) ziara hiyo itafanyika baada ya
kupata kibali cha Mkuu wa
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Tangazo la Serikali Na. 88 (ling

Wimbo/ Dua 90
na sala ya
kuiombea
Halmashauri

i ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

endeleq)

Mkoa;

() wajumbe wanakitu cha
kwenda  kuonyesha  kule
wanakokwenda kujifunza;

(d) ziara zinazofanyika nje ya
Mkoa zihusishe wadau
mbalimbali wa Halmashauri
kutegemeana na maudhui ya
ziara husika;

() ziara inatarajiwa kuwa na
matokeo yanayoonekana;

(f) Wajumbe walioshiriki kwenye
ziara warejeapo wanatakiwa
kuandaa na  kuwasilisha
taarifa ya maandishi kwa
Halmashauri kuhusu mambo
mapya  na ya msingi
waliyojifunza na  kuweka
utaratibu mzuri wa
kuyatekeleza kwenye Kata zao
na kwenye Halmashauri;

(g) ziara zitafanywa kwa
kuzingatia ~ walengwa na
mabhitaji kama
itakavyokubalika na
Halmashauri.

Kabla ya kuanza kwa Mkutano wa
Halmashauri utaimbwa wimbo wa
Taifa na kufuatiwa na Dua au Sala ya
kuiombea Halmashauri ifuatayo;
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za My

v 7

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

aka 2016
T

‘Ewe = MWENYEZI  Mungy
Mtukufu, Muumba wa Mbingu n
Dlll.lia umeweka katika Dunia
Serlkali za Wanadamu ili hakj qua
itendeke. Twakuomba, uiba;ik(?
Halmashauri yetu ya Wilaya l
Moshi idumishe uhuruy, umoja, ha};
na amani. Uwajalie viongozi wety
wa Halmashauri hekima, afya njema
na maisha marefu ili pamoja na
wanaowashauri wadumishe utawala
bora. Utuongezee hekima na busara
sisi Madiwani wa Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi na utupe uwezo wa
kujadili  kwa  dhati, mambo
yatakayoletwa mbele yetu leo, ilj
tufanye maamuzi sahihi yenye
manufaa kwa watu wote na ustawi
wa Halmashauri yetu. Mungu
Ibariki Tanzania AMINA”

JEDWALI

Chini ya Kanuni ya 42(3)

HADIDU ZA REJEA ZA KAMATI ZA KUDUMU ZA
HALMASHAURI ZA WILAYA

Madhumuni ya jumla:
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Tangazo la Serilali Nq.

Is

TYT
§8 (]maendelea)

S nashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

Kuis ¢
hauri Halmashauri kutengeneza malengo

ianayozingafia matakwa ya Wilaya na
.II,JChu_k.L.la hatua ambazo zitaonekana zinafaa
Il< 1 kufikia malengo yaliyokusudiwa.

uishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu
ya sera muhimu.

Kuishauri Halmashauri kufanya maamuzi juu
ya utoaji wa huduma kulingana na rasilimali
walizo nazo,

Kuiwezesha Halmashauri kutengeneza
taratibu zitakazoongoza utendaji wa Kamati,
Kamati Ndogo, na ule wa watumishi ili
watimize wajibu wao.

Kufanya mapitio yatakayowezesha
Halmashauri kuamua juu ya kuongeza,
kupunguza, kubinafsisha au kuwashirikisha
wadau katika utoaji wa huduma.

Kuhakikisha kuwa miundo na taratibu za
utendaji wa Halmashauri zinazingatia
ufanisi, uthabiti na tija katika kufikia malengo
ya Halmashauri.

Kuiwezesha Halmashauri kujenga mahusiano
imara kati yake na Serikali kuu, Serikali
zingine za Mitaa na Umma kwa ujumla.

A. Kamati ya Fedha, Utawala na Mipango:

Majukumu ya jumla:

Kamati hii inawashirikisha wenyeviti wa
Kamati zote za Kudumu na inapaswa
kukutana kila mwezi mara moja. Aidha,
raka ya Kamati hii ni kama ya Kamati

mada . . 2
e za Kudumu na hivyo hairuhusiwi

zingin
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi z

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

kisheria kufanya kazi/majukumt ya samati

zinoine za Kudumu. . -
O ) o =
Kwa ujumla, majukumu yake ni pamoja na

kusimamia na kudhibiti 1,1kusall1ya]1l wa
mapato na matumizi ya mali ya Halmashauri
kwa kupitia vikao vyake.

Majulkcumu Maalum ya Kamati:

1. kuweka mikakati na kupendekeza
uongezaji wa mapato. |
V] kuwasilisha mapendekezo ya Bajeti

na mpango wa Maendeleo kwenye
Halmashauri ili kuidhinishwa na
Halmashauri.

3. kusimamia utunzaji wa hesabu za
fedha ikiwa ni pamoja na uhakiki wa
mali za Halmashauri, ukusanyaji wa
mapato, kufuta madeni, na kuomba
vibali Maalum kwa matumizi
yanayohitaji  kibali cha Wagziri
mwenye dhamana ya Serikali za
Mitaa.

4. kufikiria na, pale inapowezekana,
kupendekeza kwenye Halmashauri
masuala yanayohusu Sheria Ndogo
na utendaji katika ngazi za chini za
Halmashauri.

5. kupokea na kuzingatia mapendekezo
ya kubadili matumizi ya mafungu ya
fedha (re-allocation) yaliyopo katika
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2a Halmagsh,

Tangazo la Se ]\N .
eriali Na. 88 (Ilnc.'endelea) g Mfllaya ya MOS]?[ za Mwaka 2016

10

11

makisi . . ..
1sio yaliyoidhinishwa na

kuya}_)eleka kwa Halmashauri.

kuratiby mapendekezo  kutoka
kwenye Kamati zingine kuhusu
Matumizi ya kawaida na miradi na
kuyawasilisha kwenye Halmashaurl.
kufikiria na kupendekeza kwenye

Halmashauri mikopo yote ya
Halmashauri.

kutoa mapendekezo ya vitega

uchumi kwa madhumuni Yya
kuongeza mapato kwa mujibu wa
Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa,
Sura ya 290.

kupokea na kujadili taarifa za
wakaguzi wa fedha na mali ya
Halmashauri na kupendekeza hatua
za kuchukuliwa kutokana mna
maelekezo na maoni ya wakaguzi
kwa mujibu wa Sheria za Serikali za
Mitaa, Sura ya 290.

kusimamia na kudhibiti matumizi ya
fedha za  Halmashauri, kwa
kuzingatia taratibu zilizowekwa na
Waziri na taratibu nyingine
zitakazowekwa na Halmashauri.

kupitia marekebisho yote
yaliyopendekezwa hususan kuk.musu
taratibu za fedha, ikiwa ni pamoja na
mapitio  ¥2 mara kwa mara
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Kanuni zq Kudumiy za

Halnmshum‘i va

Wilaya vq Moshi
Va ) oshi zq ), <
Tangazo la Serikali Na. 88 (7/)7(1011:1’13/«(1) <l voka 2016

12.

13

14.

Is.

16.

iy

Yanayohusy

thamanj a fedh
ambapo d ;

. . .
Kanunj mbalimbalj

Manunuzj Ya  mali pg vifzz
hutumika,

kufikiria na kupendekez,
mabadilike ya viwango vya kodj,
ada na ushury mbalimbali,

vinavyotolewaq na Halma
kufikiria Mapendekezo
Mipango ya Maendeleg va kila
Kamati ya Kudumu na kuiwasilisha
kwenye Halmashauri ij; kupata
idhini.

kushughulikia tofayti ya mapato na
matumizi katika bajeti yote na
kupendekeza hatua stahiki  ya
kuchukua  kuondoa mapungufu
katika mapato au ziada matumizi.
kufikiria mapendekezo yote
yanayohusu matumizi makubwa ya
fedha  kabla hayajawasilishwa
kwenye Halmashauri ilj kupata
idhini.

kupokea mahesabu ya mwaka ya
Halmashauri na kuhakikisha taarifa
ya mahesabu ya mwaka
inawasilishwa kwa wakati kwa
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali.

kupitia na kuidhinisha mpango wa
manunuzi wa Halmashauri kfva.
kuzingatia ~mpango wa  Bajeti
uliopitishwa na Halmashauri.

shauri.
ya Bajeti na
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Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

18.

19.

20.

21

22,

2o

24.

25.

kupitia taarifa ya kila robo mwaka
kuhusu Manunuzi iliyowasilishwa
na Afisa Masuuli.

kusimamia utekelezaji wa mikataba
ya Halmashauri kwa kukagua miradi
inayotekelezwa na vifaa
vilivyopokelewa.

kumwelekeza Mkurugenzi kufanya
manunuzi au ukaguzi wa huduma
au vifaa vilivyonunuliwa ili kupata
thamani halisi, itafanyika hivyo

endapo itadhihirika kwamba,
maelezo  yaliyotolewa kuhusu
manunuzi ya vifaa au huduma
hayaridhishi.

kuidhinisha majina ya wajumbe wa
Bodi ya zabuni na wa Bodi zingine
kwa mujibu wa Sheria husika.
kushughulikia orodha ya wadaiwa
wote itakayokayowasilishwa kwenye
Kamati na kutoa mapendekezo ya
hatua za kuchukua.

kupendekeza njia na taratibu za
kuondosha vifaa chakavu.
Uondoshaji wa vifaa unaweza
kufanyika kwa njia ya kuuza au
kuviharibu.

kujadili na kupitia taarifa za fedha za
kila mwezi na kila robo mwaka.
kupendekeza  kwa Halmashauri
hatua za kuchukua kuhusu kufuta
madeni ya Halmashauri.
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Kanuni za Kuduimu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwakq 29 16

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

26.

27.

28.

29.

30.

L.

32.

33.

34.

kushughulikia Sera kuhusy kukopa
na uwekezaji.

kujadili na kupendekeza mabadilik,
ya viwango vya kodi, ada na ushury
mbalimbali vinavyotozwa
Halmashauri.

kubuni na kupendekeza mpango wa
kuanzisha na kuendeleza uhusiang
na Halmashauri nyingine.
kurekebisha na Kusimamia
makusanyo na matumizi ya mapato
ya vijiji na miji midogo kwa mujiby
wa Sheria, Sura ya 287.

kuteua wakaguzi wa fedha/mali 2,
Serikali za Vijiji kwa mujibu wa
Sheria, Sura ya 290.

kujadili na kutoa mapendekezo ya
hatua za kuchukuliwa kuhusy
mambo yote ya yanayohusu masuala
ya ajitra na  kinidhamu ya
wafanyakazi na watumishi.

kujadili na kutoa mapendekezo
kuhusu masuala yanayohusu
nyumba za Halmashauri.

kupokea na kutoa uamuzi juu ya
mapendekezo ya watumishi
wanaokwenda masomoni.

kujadili na kupendekeza masuala
yote yanayohusu maslahi ya jumla
ya watumishi, ikiwa ni pamoja na
mikopo, nyumba, usafiri, matibabu,
rambirambi na motisha nyinginezo.

nNa
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

35. kupitisha mapendekezo ya

kuthibitisha watumishi kazini baada
ya kumaliza kipindi cha majaribio
kulingana na miundo husika ya
utumishi.

36. kupendekeza Sheria Ndogo

zinazohusu Kamati hii.
Kamati ya Elimu, Afya na Maji:
Majukumu ya Jumla.

Kushughulikia mambo yote yanayohusu
afya ya jamii, elimu na huduma za maji.
Kamati hii pia itashughulikia mambo
yanayohusiana na jitihada za wanannchi
vijijini kujiletea maendeleo yao kwa
kutumia mbinu mbalimbali ikiwa ni
pamoja na kushauri, kushawishi, kuzindua,
kuelimisha na kushirikisha wananchi hao
hasa Kkatika kutayarisha, kutekeleza,
kusimamia na kutathmini mipango yao ya
maendeleo.

Majukumu Maalum ya Kamati:

Il

kuandaa mipango madhubuti ya
maendeleo ya upanuzi na ujenzi wa
hospitali, vituo vya afya na zahanati.
kuandaa mipago ya maendeleo ya
upanuzi na ujenzi wa shule za awali
na msingi na elimu ya watu wazima
kwa mujibu wa Sheria ya Elimu ya
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Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

10.

1978 kama ilivyorekebishwg m
1995.

kupendekeza mipango ya Ujenzj ,
upanuzi wa vituo,viwanja,
na mazingira ya burudani,
mapumziko na michezo,
kuamua juu ya mambo yanayohyg,
uhifadhi wa mambo ya kala na
mandhari mbalimbali zenye surg
nzuri.

kuandaa na kuratibu njia bora jyy ya
uhifadhi wa nyaraka muhimy ky,
ajili ya kumbukumbu
zitahifadhiwa kwa mujibu wa Sheri
ya Serikali za Mitaa Sura ya 287.
kupendekeza njia bora juu ya
uhifadhi wa sanaa mbalimbali z
ufundi na za maonyesho kwa mujibu
wa Sheria ya Serikali za Mitaa Sura
ya 287.

kupendekeza matumizi mazuri ya
lugha ya taifa.

kupendekeza namna ya malezi ya
vijana ili waweze kuwa wazalishaji
katika Taifa.

kupendekeza namna ya malezi ya
vijana ili waweze kuwa wazalishaj
katika Taifa.

Waka

ajeng()
starehe,

kusimamia uanzishaji wa uendelezﬂlf
. . 5 . M rl

wa vikundi vya jamil na vya hla'
. . i

vya wananchi katika Halmashau
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Kanuni zq Kuduny, za [{,

- —_— almasher-i .
Tangazo la Serikali Ng, g5 r—— = auri yg Wllaya yva Moshi za Mwaka 2016
g ea

11.

12

13.

14.

15.

16.

17.

kWa“mujibu wa sera wa maendelo ya
jamii,

kqsillwallqia na kuhakiki maeneo ya
Misitu,  mapori, na  mbuga
zilizotengwa  kama  hifadhi ya
mamlaka ya Serikali za Mitaa.
kupendekeza na kufanya tathmini ya
uendelezaji wa mabonde, mito na
mabwawa.

kubuni na kupendekeza namna ya
kidhibiti moto.

kubuni na kupendekeza mikakati ya
utumiaji wa nishati mbadala, kuzuia
ukataji miti ovyo, na kuhimiza
upandaji miti kwa wingi.
kuhakikisha kwamba ukaguzi wa
majengo unafanyika mara kwa mara.
kupendekeza mipango madhubuti
ya ujenzi wa barabara vijijini na
wilayani kwa ujumla.

kupendekeza Sheria Ndogo
zinazohusu Kamati hizi.

C: Kamati ya Masuala ya Uchumi, Ujenzi na Mazingira:

Majukumu ya jumla

Kamati hii itash
mali ikiwemo

Biashara

ughulikia masuala ya uzalishaji
kilimo, mifugo, viwanda, madini,
nk. Aidha itashughulikia  pia
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Kanuni za Kuduri

za Halmashawri ya Wilaya ya Moshi za Mwaj, 20;
—

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

miundombinu na suala zima la mendeleq
, P . . 7
Ardhi na hifadhi ya mazingira. ya

Majukumu Maalum ya Kamati;

kupcndekeza kwa Halmashauri Mipaneg
ya kupanua biashara na jinsi ya kUkUSan(;%ra
mapato yatokanayo na upanuzi huo.
kupendekeza mipango ya matumizi ya
ardhi katika eneo la Halmashauri.
kusimamia matumizi ya Sheria ya ne
kazi. ’ 8 BE
kuandaa mipango madhubuti ya
maendeleo ya upanuzi wa kilimo katika
Halmashauri

kusimamia na kuhakiki miradi ya ujenzi
wa masoko, minada,majosho na vituo vya
mifugo.

kushughulikia uanzishaji na uendelezaji
wa vyama vya ushirika kwa mujibu wa
Sheria ya Vyama vya Ushirika,

Kamati ya Kudumu ya Kudhibiti Ukimwi

Majukumu ya Kamati:

kushirikisha wadau tofauti katika maeneo
husika ili kuongeza uchangiaji wa mawazo
na/au nyenzo, usimamizi, uratibu na
utekelezaji wa kazi za Tume za kudhibiti
UKIMWI

kusimamia uundaji wa Kamati zote 72

kudhibiti UKIMWI;
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i za Kudumu za s :
Kanuni 24 za Halmashaqyyi ya Wilg

)

. A a vIn 3 o
m/ﬂmh Na. 88 (linaendelea) va ya Moshi za Mwaka 2016

3

Eﬁﬁs\?keze{ na kuchambua hali ya
ty I/Mipango na utekelezaji wake na

ku.ﬁklsha katika ngazi husuka kwa hatua

zaidi;

kutathmini hali ya UKIMWI katika eneo

lake kuhusu;

(@) idadi ya waathirika: wagonjwa,
yatima, wajane,

(b)  kasiya maambukizo

() mazingira Maalum yanayochangia
maambukizo;

(d) uelewa wa wananchi juu ya janga
hili.

Serikali haitatoa fedha kwa Halmashauri

isiyokuwa na mipango madhubuti ya
kudhibiti UKIMWI.

kuweka mikakati madhubuti ya
kuhakikisha kila mtoto aliyefikia umri wa
kwenda shule anafanya hivyo,

kuweka mikakati ya makusudi juu ya njia
bora za kuchangia baadhi ya huduma za
Elimu na Afya.

kubuni na kupendekeza njia bora za kuzuia
na kudhibiti magonjwa ya milipuko.
kupendekeza Sheria Ndogo za Kamati hii.
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Kammi za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

FAHARASA - HALMASHAURI YA WILAYA

I
A

Ajenda za Kamati

Akidi katika mikutano ya
Halmashauri

Akidi kwenye mikutano ya
Kamati

Athari za nafasi wazi kwenye
Kamati

B
C
D
Diwani au Afisa kutokuwa na

maslahi katika mikataba
Diwani kutembelea maeneo,

shughuli mbalimbali ~ za
ujenzi.

Dua ya kuiombea
Halmashauri

E.

F

Fujo zinazosababishwa na

umma
Fujo zinazosababishwa na
Wajumbe

4
8

55
54

69

77

90

18
17

98

9

Sura ya 287
kif.64

Sura ya 287
kif.84(2) na 3)
Sura Yya 287
kif.84(1);84(3)

Sura ya 287
kif.71

Scanned with CamScanner



Kammi za Kudunmu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na, 88 (linacndclea)

Kanuni Na. | Kifungu cha

Sheria
G
H
Haki ya kujibu 21
Hoja kuhusu matumizi 32

Hoja na marekebisho ya hoja | 19
Hoja za Mwenyekiti 15
Hoja zinazohusu watumishi 37
wa Halmashauri

Hoja zinazoweza kutolewa 20
bila taarifa

1

J

K

Kamati Ndogo 45
Kamati za Kudumu 40

Kamati za pamoja 43
Kanuni za Kudumu kutumika | 54
katika mikutano ya Kamati
Kanuni za Kudumu kutolewa | g7
kwa Wajumbe
Kauli zenye kashfa 97
Kiapo na kukubali wadhifa 70

Kuidhinishwa kwa Taarifa ya | 34
Kamati

Kufikiriwa upya maamuzi 59
Kufutwa kwa Kanuni zilizopo | 91
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e

Kanuni za Kudumu za Halmashawri va Wilava )

a Moshi za Mwaka 2016

Tangazo la Serikali Na E8 (inacndelea)

Kujiuzulu ujumbe wa Kamati | 62
na kujazwa kwa nafasi
iliyoachwa wazi.
Kujiuzulu wadhifa wa | 61
Mwenyekiti wa Kamati
Kukasimu madaraka kwenye | 44 Sura ya 287
Kamati kif.79
Kumbukumbu ya | 11
mahudhurio.
82 Sura ya
Kumwondoa Mwenyekiti 287  kif.36(5);
madarakani 33 GN 263/95
Kupokelewa kwa taarifa za
Kamati 12 Sura ya 287
Kuruhusu watu na vyombo kif.67(1)
vya Habari kwenye mikutano
va Halmashauri
Kanuni Na. | Kifungu cha
Sheria
Kushiriki kwa Umma 38 Sura ya 287
Kusitisha utumiaji wa Kanuni kif.114(1)(b)
za Kudumu. 85
Kutafsiri Kanuni za Kudumu | 88
Kuthibitisha muhtasari 14
Kutokuwepo kwa Wajumbe |73
Kutunza siri za Majadiliano Sura ya 287
ya Kamati na Kamati Ndogo. |60 kif.41(2)na (3)
Sura ya 287
L kif.86 na 67(2)
- ]
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Kanuni za Kudumu za Ha
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

e — |

N
Nafasi wazi

Imashauri ya Wilaya ya Mowﬂ

J———

Sura Yya 287
kif.63(3)

Sura Vya 287
kif.74(1)

Sura ya 287
kif.42(1) (a) 172
(1);41
(4),Tangazo la
Serikali
Na.139/82 aya
ya 23 na40 na
Sheria Na.4/79
kif.40(1)(b);40
1 (b na
SherialNa
4/79kif.40(i) (b)
(i); na Sheria
Na.4/79
kif.40;tangazo
la Serikali Na.
280/2000
kif.35;41(3)41(3)
na kif.71(8).

s
P

Aiﬁa za Posho 83
Posho iwapo Mkutano | 84

umeahirishwa
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Kanuni za Kudumu za Halmashayyi ya Wilay

a ya Moshi za Mwaka 2016

Tangazo la Scrikali Na. 88 (linaendelea)

Q

R

Rejesta ya mikataba 68
S

T

Taarifa za Kamati 24 Sura ya 287
Taarifa kutoka kwenye kata 25 Kkif.85

Taarifa za mikutano 7

Tafsiri 2

Taratibu za kutunga Sheria |74

Ndogo 16 Sura ya 287
Taratibu za Majadiliano 63 kif.155
Taratibu za Uagizaji

Na.21/2004

U 39 Sura ya 290
Uahirishaji wa vikao 80 kif.68
Uandikishaji wa Anwani 76

Uanzishaji wa Bodi za

Huduma 9

Uchaguzi wa Mwenyekiti na Sura ya 287
Makamu wa Mwenyekiti wa | 35 kif.88
Halmashauri

Uhalali wa majadiliano ya |78 Sura ya 287
Halmashauri 26 kif.36(2)
Uhifadhi wa lakiri vya

Halmashauri 75

Uhuru wa kutoa mawazo

wakati wa majadiliano 10

Ukaguzi wa nyaraka Sura ya 287
Uongozi wa mikutano ya |57 kif.72
Halmashauri 66
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. y o /i
Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya TF ila)

a Mwaka 2016
i za Mward < 7

u ya Moshi z

Tangazo la Serikali Na. 88 (finaendelea)

I
Upigaji kura kwenye | 13
mikutano ya Kamati

Usimamiaji wa mikataba 81
Utaratibu wa shughuli za |79
mikutano 67
Uteuzi wa Wajumbe kwenye
Taasisi za nje 36
Utiaji mhuri kwenye Nyaraka
Uvunjaji wa mkataba 42
Uwezo wa Halmashauri | 65

kujigeuza kuwa Kamati ya
Halmashauri nzima.

Uwezo wa Kamati

Uzuiaji wa Rushwa

Kanuni Na.

I———

Sura Yya 287
kif.65

Kifungu  cha
Sheria

\Y%

w

Waalikwa wasiokuwa
Wajumbe  kuhudhuria na
kushiriki katika mikutano ya
Kamati.

X

Y

Z

Ziara za Wajumbe

52

89

Sura ya 287
kif.75(4)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KIAPO CHA DIWANI

%0001 PP P RTRTITEE

104

naapa/natamka kwa dhati kwamba
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Kanuni za Kudwmu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

nitaitumikia  Halmashauri | kwa wadhifa wangu wa Udiwani na

kwamba nitahifadhi, nitalinda na Kutetea, Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Sheria za Tanzania, Maadili ya Madiwani na Kanuni za Kudumu za Halmashauri kama

zilivyowekwa Kkwa mujibu wa Sheria na kwamba nitaitumikia Halmashauri ya Wilaya ya

Moshi kwa uaminifu kwa uwezo na moyo wangu wote.

(Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie)

.........................................................................................

T 11 s PPUTT TP P PP PP PP PP P PPRER

ATIUAT L+ ev v e e rae e

HAKIMU
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya Moshi za Mwaka 2016

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
TAMKO LA VIONGOZI WA UMMA KUHUSU
RASILIMALI NA MADENI

(Kwa mujibu wa kifungu cha 9 na cha 11 cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umna)

ML s cvspmsesmsmimnsmms sinms sy senas vmmmses o sis
Anuanic..............ooo. baada ya kuchaguliwa/kuteuliwa na kuapishwa katika
wadhifa wa............... tarehie.....ooovvieveiiiiireneinnns mwaka 200....Ninatamka rasmi na

kwa moyo mnyofu kwamba hadi sasa nina rasilimali na madeni

vafuatayo:-

(1) Fedha taslimu, Amana katika benki au taasisi ya fedha; taja namba ya akaunti, benki
au taasisi ya fedha na kiast:

au watoto wadogo wasiooa au kuolewa wa kiongozi wa umma.
(a) fedha taslimu na amana katika benki au taasisi nyingine ya fedha.

(b) hawala za Hazina Treasury Bills) na nyinginezo za dhamana Maalum zinazololewa au

kudhaminiwa na Serikali au vyombo vya Serikali.
(c) faida itolanayo na fedha iliyowekwa akiba benki, chana cha Ujenzi au taasisi nyingine

ya fedha.
(d) mgao wa fedha kutokana na fungu la rasilimali ya kampuni (stocks) au hisa za
kiongozi wa umma katika kampuni au shirika lolote.

katika chombo cha biashara kisichokuwa na mkataba na Serikali, na

(e) maslahi
bayana na vyombo vya umma.

kisichokuwa na au kisichotawala amana zinazouzwa

() mashamba ya kibiashara.

(g) mali halisi sisizohamishika ambazo si rasilimali zisizotakiwa kutajwa; na
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Kanuni za Kudumu za Halmashauri 73
—_— - shauri ya Wilaya ya Moshi za Mw
Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendeleq) 2 - waka 2016

(h) rasilimali zinazolela faida i ili

, ambazo si rasilimali zisi N i

: > ‘ 1 zisizolakiwa Kut ¢
zinamilikiwa kwa mbali. R e R RS

(5) Mashamba ya kibiashara, mifugo, madini n.k.

(7) Mashine za kusaga nafaka, viwanda na shughuli nyingine za kibiashara au
TLATADO: . - s n o et e st e wememe i eae

na (Mtoa tAMKO)....vewirarirereisrs s
ninayemfahamu binafsi, au aliyelambulishwa kwangu na

T ——

(Tamko hili lazima litolewe mbele ya Kamishna wa Viapo)

KWA: KAMISHINA WA MAADILL, SEKRETARIETI YA MAADILI
S.L.P 13341,
DAR ES SALAAM.
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) . , - ~q Mwaka 2016
Kanuni za Kudumu za Halmashauri ya Wilaya ya M()i/”__i______——

Tangazo la Serikali Na. 88 (linaendelea)

andikwa kweny¢
Halmashauri
2014 na

Muhuri wa Ilalmashauri ya Wilaya ya Moshi umeb
Kanuni hizi kufuatia Azimio la Mkutano wa 1}
ulioitishwa na kufanyika tarche 22 Mwezl [Februari

umebandikwa mbele ya;

FULGENCE MPONII,
Mraurugenzi Mtendaji,
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi.

MORIS MAKOI,
Mhvenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi.

NAKUBALI

DOO?OMA, MIE. MIZENGO P. PINDA (MB)
22/12/2014 Waziri Mkuu
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