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(SURA YA 290) 

 

SHERIA NDOGO 
 

 

(Imetengenezwa chini ya kifungu cha 7(1) na 16(1)) 

 
SHERIA NDOGO YA (ADA NA USHURU) YA HALMASHAURI YA WILAYA YA MOSHI YA 

MWAKA 2024 

 
Jina  1.Sheria Ndogo hii itajulikana kama Sheria Ndogo ya 

(Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi ya 

Mwaka 2024. 

 
Matumizi  2. Sheria Ndogo hii itatumika katika eneo lote la 

Mamlaka ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi. 

 
Tafsiri  3. Katika Sheria Ndogo hii, isipokuwa kama 

muktadha utahitaji  vinginevyo: 

“ada” maana yakeni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri 

kwa ajili ya vibali au leseni mbalimbali zitolewazo na 

Halmashauri; 

“Afisa Mwidhiniwa” maana yake ni afisa yeyote aliyeteuliwa 

na Mkurugenzi kwa lengo la kusimamia utekelezaji 

wa Sheria Ndogo hii; 

chombo cha usafiri” maana yake ni chombo chochote 

kinachotumika kusafirisha abiria na mizigo kutoka 

sehemu moja kwenda sehemu nyingine isipokuwa 

baiskeli, mkokoteni au wanyama wanaotumika 

kusafirisha watu au mizigo; 

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya 
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Moshi; 

“hesabu” maana yake ni jumla ya mauzo ya bidhaa, kazi au 

huduma katika mwaka wa mapato; 

“kibali” maana yake ni idhini au ruhusa ya maandishi 

inayotolewa na Halmashauri; 

“kipindi maalum cha hesabu” maana yake ni muda ambao 

mfanyabiashara anatakiwa kuwasilisha hesabu za 

biashara kwa Halmashauri; 

“madini ya ujenzi” maana yake ni tarazo, moramu, udongo, 

kifusi, kokoto, mawe, mchanga, chokaa na madini 

mengine yanayotumika katika ujenzi; 

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Wilaya ya Moshi au afisa yeyote aliyeteuliwa 

kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi; 

“soko” maana yake ni ni eneo au soko liliotengwa na 

linalomikiwa na Halmashauri kama soko; 

“hifadhi ya barabara” ina maana iliyoainishwa katika Sheria 

ya Barabara; 

“kituo cha mabasi” maana yake ni eneo maalum lililotengwa 

au kujengwa na Halmashauri kwa ajili ya kupakia na 

kushusha abiria au mizigo; 

“ushuru” maana yake ni maana yake ni tozo inayotozwa na 

Halmashauri kwa shughuli au huduma mbalimbali 

zinazofanywa katika eneo la Halmashauri; 

“ushuru wa huduma” maana yake ni ushuru unaotozwa au 

unaokusanywa na Halmashauri kutoka kwa Kampuni, 

tawi la Kampuni, taasisi ya biashara au 

mfanyabiashara kwa huduma anazopata kutokana na 

kutumia miundombinu ya umma inayomuwezesha 

kufanya biashara katika eneo la Halmashauri 

“ukokotoaji” maana yake ni namna ya kuandaa kiasi cha 

Ushuru wa huduma kitakacholipwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hii. 

“wakala” maana yake ni kampuni iliyoteuliwa kukusanya 

ushuru kwa niaba ya Halmashauri chini ya Sheria 
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Utozaji wa 

ada au 
ushuru 

Ndogo hii. 

4.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya 

vibali au leseni na huduma mbalimbali zinazotolewa na 

Halmashauri kama ilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza 

la Sheria Ndogo hii. 

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), ushuru unaotozwa chini ya Sheria Ndogo hii utalipwa 

kwa Halmashauri au wakala wa Halmashauri kwa kadri 

Halmashauri itakavyoelekeza. 

(3) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), ada zinazotozwa chini ya Sheria Ndogo hii zitalipwa kwa 

Halmashauri. 

(4) Malipo ya ada au ushuru yatalipwa kabla au 

wakati wa kupokea huduma inayotozwa ada au ushuru chini 

ya Sheria Ndogo hii. 
 

Wajibu wa 
kulipa ada 

au ushuru 

5. Mtu yeyote anayestahili kulipa ada au ushuru kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hii atatakiwa kulipa ada au ushuru 

huo kwa kuzingatia viwango vilivyoainishwa katika Sheria 

Ndogo hii. 
 

Ushuru wa 
stendi 

6. Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya 

stendi na huduma mbalimbali zinazotolewa na Halmashauri 

ndani ya stendi kama ilivyoainishwa katika Jedwali la 

Kwanza la Sheria Ndogo hii. 

(2) Mabasi yote yatokayo na kuelekea Moshi Mjini 

yatalazimika kuingia katika stendi ya Njiapanda. 

(3) Mabasi yote yatokayo na kuelekea Marangu, 

Kilema, Mamba, Mwika na Holili na yatalazimika kuingia 

katika stendi ya Himo. 

(4) Ni marufuku kwa mabasi kupakia na kushusha 

abiria nje ya stendi, eneo la mizani au sehemu yeyote ambayo 

haijaidhinishwa na Halmashauri. 

(5) Endapo dereva, utingo au mtu yeyote anayehusika 

na basi atagoma kilipa ushuru wa Stendi atalipa ushuru 

husika na faini kama ilivyo ainishwa kwenye Sheria Ndogo 
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hii, basi lake litakamatwa na endapo ndani ya masaa 12 

hatakuwa amelipa Halmashauri itafungua kesi mahakamani 

na basi lake litapelekwa katika kituo cha Salama kwa 

uhifadhi kwa gharama za mwenye basi hadi pale basi 

litakapokombolewa. 
 

Ushuru wa 
magulio 

na minada 

7.-(1) Halmashauri itatoza ada au ushuru kwa ajili ya 

magulio, masoko na minada na huduma mbalimbali 

zinazotolewa na Halmashauri kama ilivyoainishwa katika 

Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii. 

(2) Mtu yeyote hataruhusiwa kufanya biashara nje ya 

magulio, masoko na minada yaliyotengwa na Halmashauri. 
 

Ushuru wa 
mazao 

8.-(1) Kutakuwa na ushuru wa mazao utakaotozwa na 

Halmashauri kwa viwango ambavyo vimeainishwa kwenye 

Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii: 

(a) kwa mnunuzi wa mazao pindi anunuapo mazao 

kutoka kwa muuzaji katika eneo la Halmashauri; 

(b) kwa mnunuzi wa mazao pindi anunuapo mazao 

kutoka kwa muuzaji katika eneo la Halmashauri; 

(c) kwa mtu yeyote atakayesafirisha mazao zaidi ya 

tani moja kutoka eneo lolote la Halmashauri. 

(2) Halmashauri haitatoza ushuru wa mazao kwa mtu 

yeyote ambaye analima kwa ajili ya kujikimu na familia yake 

mwenye mazao yasiyozidi tani moja. 

(3) Mtu yeyote atakayesafirisha mazao yasiyozidi tani 

moja atatakiwa kuwa na barua kutoka kwa Afisa Mtendaji wa 

Kijiji wa sehemu aliyolima mazao yake ambayo itathibitisha 

kwamba mtu huyo ameyelima shamba katika Kijiji chake. 

(4) Ili kuondoa mashaka, katika kupata hesabu ya tani 

moja yatahesabiwa magunia kumi yenye ujazo usiozidi debe 

nane kama ndio sawa na tani moja. 

(5) Halmashauri itakuwa na Mamlaka ya kutoa 

mwongozo kuhusu utozaji wa ushuru wa mazao kila mwaka 

ambapo itaweka kiwango cha kununulia mazao kwa msimu 

husika ambacho kitatumika kama msingi wa utozaji wa 
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ushuru wa mazao kwa msimu huo. 
 

Kibali cha 
kusafirisha 

mazao 

9.-(1) Kutakuwa na kibali cha kusafirisha mazao 

kitakachotolewa na Halmashauri kwa mnunuzi wa mazao 

atakayesafirisha mazao yake nje ya eneo la Halmashauri 

kama kilivyoainishwa katika Jedwali la Pili la Sheria Ndogo 

hii. 

(2) Kibali hiki hakitawahusu wafanyabiashara 

wanaosafirisha mazao ya chakula cha mifugo kama vile 

pumba laini, mashudu na mazao mengine yanayoendana na 

hayo. 

(3) Kibali chini ya kifungu hiki kitapaswa kulipiwa 

kiasi cha Shilingi elfu ishirini. 
 

Ushuru wa 

Huduma 
10.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa 

huduma kwa kiwango cha asilimia sifuri nukta tatu (0.3%) ya 

mauzo baada ya kutoa Kodi ya Ongezeko la Thamani na 

Ushuru wa Bidhaa kutoka kwa mtu yeyote mwenye leseni ya 

biashara anayewasilisha hesabu za mauzo kwa Mamlaka ya 

Mapato Tanzania. 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), 

Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa 

kiwango kilichoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria 

Ndogo hii kutoka kwa wafanyabiashara wenye leseni za 

biashara ambao hawawasilishi hesabu za mauzo Mamlaka ya 

Mapato Tanzania 

(3) Itakuwa ni wajibu wa kila mfanyabiashara 

mwenye leseni ya biashara ambaye anawajibika kulipa 

ushuru wa huduma kuwasilisha kwa Mkurugenzi taarifa za 

hesabu za mwaka kwa ajili ya kukokotoa kiwango. 

(4) Halmashauri itakokotoa ushuru wa huduma kwa 

walipa ushuru wa huduma wanaowasilisha taarifa za mauzo 

Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kuzingatia taarifa 

zinazowasilishwa na walipa ushuru wa huduma katika kipindi 

maalum cha hesabu. 

(5) Kila mlipa ushuru wa huduma atatakiwa kulipa 
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ushuru wa huduma si zaidi ya siku kumi na nne tangu tarehe 

ya kuwasilisha taarifa za mauzo ya kila mwezi, miezi mitatu, 

miezi sita au miezi kumi na mbili. 
 

Ushuru wa 
mazao ya 

misitu 

11. Kutakuwa na ushuru wa mazao ya misitu 

utakaotozwa na Halmashauri kwa viwango ambavyo 

vimeainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo 

hii. 
 

Ushuru wa 
madini ya 
ujenzi 

12.-(1) Kila mnunuzi au msafirishaji wa madini ya 

ujenzi atatakiwa kulipia ushuru wa madini ya ujenzi kwa 

viwango vilivyoainishwa katika Jedwali la Kwanza la Sheria 

Ndogo hii 

(2) Ushuru wa madini ya ujenzi utatozwa katika eneo 

la machimbo, barabara zinazoelekea au kutoka maeneo ya 

machimbo au eneo lolote lililo chini ya mamlaka ya 

Halmashauri. 
 

Kibali cha 
uchimbaji 
wa madini 
ya ujenzi 

13.-(1) Mtu yeyote anayekusudia kuanzisha 

machimbo ya madini ya ujenzi katika eneo la Halmashauri 

atatakiwa kuwasilisha kwa Mkurugenzi maombi ya kibali cha 

uchimbaji wa madini ya ujenzi kama kilivyoainishwa katika 

Jedwali la Tatu la Sheria Ndogo hii. 

(2) Maombi ya kibali yatatakiwa kuambatishwa na 

taarifa zifuatazo: 

(a) leseni ya uchimbaji wa madini iliyotolewa na 

mamlaka husika; 

(b) aina ya madini yanayokusudiwa kuchimbwa; 

(c) umiliki pamoja na ukubwa wa eneo 

linalokusudiwa kuchimbwa madini ya ujenzi; 

(d) mpango wa utunzaji wa mazingira katika eneo la 

machimbo; na 

(e) muhtasari wa Kijiji ambacho uchimbaji wa madini 

ya ujenzi unafanyika ukionesha kumtambua 

mchimbaji. 

(3) Mkurugenzi, ndani ya muda wa siku saba tangu 
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kupokea maombi, atatakiwa kukagua eneo ambalo uchimbaji 

wa madini ya ujenzi unakusudiwa kufanyika ili kujiridhisha 

iwapo eneo hilo linafaa kwa shughuli za uchimbaji. 

(4) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), 

Mkurugenzi baada ya kukamilika kwa ukaguzi wa eneo 

linaloombewa kibali atatakiwa kukubali au kukataa maombi 

na endapo atakataa atatoa sababu za kukataa kwa maombi 

hayo. 
 

Kufutwa 
au 
kusimamis 
hwa kwa 
kibali 

14.-(1) Halmashauri inaweza kufuta au kusimamisha 

kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi endapo itajiridhisha 

kuwa kuna ukiukwaji wa masharti ya Sheria Ndogo hii au 

masharti ya kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi. 

(2) Kwa kuzingatia masharti ya kifungu kidogo cha 

(1), Halmashauri kabla ya kufuta au kusimamisha kibali 

itatakiwa kutoa notisi ya siku saba ya kusudio la kufuta au 

kusimamisha kibali kwa mtu yeyote aliyepewa kibali cha 

uchimbaji. 

(3) Notisi itakayotolewa kwa mujibu wa Kifungu 

Kidogo cha (2) itaainisha sababu za kufuta au kusimamisha 

kibali husika. 

(4) Endapo kibali kitafutwa au kusimamishwa, mtu 

yeyote aliyepewa kibali cha uchimbaji wa madini ya ujenzi 

atasimama kuchimba madini hayo. 
 

Ushuru wa 
vibali vya 
ujenzi 

15.-(1) Mtu yeyote anayetaka kujenga, kubomoa, 

kuongeza au kufanya marekebisho makubwa yanayoweza 

kuathiri uimara wa jengo atatakiwa kupata kibali cha ujenzi. 

(2) Ada na ushuru wa vibali vya ujenzi itatozwa kama 

ilivyo ainishwa kwenye Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo 

hii. 

(3) Kila mtu anayeomba kibali cha ujenzi atajaza 

fomu ya maombi ya kibali cha ujenzi na kuambatanisha 

nyaraka zote zinazotakiwa kuwasilishwa. 

(4) Muda wa kibali cha ujenzi ni miezi sita kuazia 

tarehe ya kutolewa kwa kibali cha ujenzi. 
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Timu ya 
kuidhinish 
a vibali 
vya ujenzi 

16.-(1) Kutakuwa na timu ya wataalamu ya 

kuidhinisha vibali vya ujenzi itakayoundwa na Mkurugenzi 

Mtendaji. ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao: 

(a) Mkurugenzi Mtendaji; 

(b) Afisa Ardhi; 

(c) Mpima Ardhi; 

(d) Afisa Mipango Miji; 

(e) Msanifu au Mbunifu Majengo; 

(f) Mhandisi wa Ujenzi; 

(g) Afisa Mazingira; 

(h) Afisa anyesimamia Anuani za Makazi; na 

(i) Mthamini Ardhi. 

(2) Mwenyekiti wa Timu ya Wataalamu atakua 

Mkurugenzi Mtendaji na katibu wa Timu ya Wataalamu 

atakua Mhandisi wa Ujenzi. 
 

Ushuru wa 

utalii 

17. Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru katika 

lango kuingia kwenye eneo la utalii kwa mtu yeyote au 

chombo cha usafiri kwa viwango vilivyoainishwa kwenye 

Jedwali la Kwanza la Sheria Ndogo hii. 
 

Ushuru wa 
nyumba za 
kulala 
wageni 

18.-(1) Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa 

nyumba za kulala wageni kwa kiwango cha asilimia kumi ya 

bei ya chumba kwa siku kwa nyumba za kulala wageni 

ambayo haijasajiliwa kulipa Kodi ya Ongezeko la Thamani. 

(2) Kila mlipa ushuru wa nyumba ya kulala wageni 

anatakiwa kuwa na daftari maalum kwa ajili ya kuorodhesha 

wageni wanaoingia kupata huduma ya malazi. 

(3) Kila mlipa ushuru atatakiwa kuwasilisha 

Halmashauri taarifa sahihi ya idadi ya wageni kwa kila 

chumba kilichopangishwa pamoja na ushuru wa nyumba ya 

kulala wageni kwa kila mwisho wa mwezi. 

(4) Endapo itabainika kuwa kuna mgeni au wageni 

ambao hawajaorodheshwa katika daftari maalum la wageni, 

Halmashauri itakuwa na mamlaka kisheria ya kumtoza 
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mmiliki huyo ushuru kwa kiwango cha idadi ya vyumba 

vyote vya hoteli hiyo. 
 

Ushuru wa 
mabango 

ya 
biashara 

19. Halmashauri itatoza ada au ushuru wa mabango ya 

biashara utakaotozwa kutoka kwa wafanyabiashara kwa 

viwango ambavyo vimeainishwa kwenye Jedwali la Kwanza 

la Sheria Ndogo hii. 
 

Muda wa 
kukusanya 

ada au 
ushuru 

20.-(1) Muda wa kukusanya ada au ushuru utakuwa ni 

kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa kumi na 

mbili kamili jioni. 

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu kidogo cha (1), 

Halmashauri au Wakala, kwa kibali maalum kutoka kwa 

Mkurugenzi, anaweza kukusanya ada au ushuru baada ya 

muda uliotajwa katika kifungu kidogo cha (1). 

(3) Malipo ya ada au ushuru yatafanyika kila siku au 

kwa mwezi au kwa namna yeyote itakayokubalika kulingana 

na makubaliano yatakayowekwa kati ya Halmashauri na 

mlipa ada au ushuru. 

(4) Malipo ya ada au ushuru yanayotozwa kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hii yatalipwa kwa Halmashauri au wakala 

wake na kutolewa stakabadhi ya kielektroniki ya Halmashauri 

kama kielelezo cha malipo yaliyofanyika. 
 

Ukusanyaj 
i wa 
madeni 

21.-(1) Halmashauri inaweza kukusanya ushuru kwa 

njia ya Mahakama endapo mtu binafsi, kikundi, taasisi au 

kampuni itakuwa imeshindwa kulipa ada au ushuru kwa 

muda uliokubaliwa. 

(2) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika 

Kifungu kidogo cha (1), Halmashauri inaweza kukusanya 

madeni ya ushuru kwa njia ya kukamata au kushikilia mali 

zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani sawa na deni la 

ushuru pamoja na gharama za kukamata. 

(3) Baada ya kipindi cha siku thelathini kupita tangu 

kukamatwa kwa mali za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na 

mamlaka ya kuziuza kwa njia ya mnada baada ya kupata 
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idhini ya Mahakama. 

(4) Endapo mali zilizokamatwa zinaweza kuharibika 

kwa haraka, Halmashauri itakuwa na uwezo wa kuziuza kabla 

hazijaharibika baada ya kupata idhini ya Mahakama. 

(5) Bila kuathiri masharti yaliyowekwa katika 

Kifungu Kidogo cha (3) na (4), Halmashauri kabla ya kuuza 

mali yoyote iliyokamatwa, Mkurugenzi atatoa taarifa ya siku 

saba kwa mdaiwa na umma juu ya kusudio la kuuza mali 

hizo. 

(6) Halmashauri haitawajibika kwa hasara yoyote ile 

itakayotokea ama wakati wa kukusanya madeni au kwa mali 

itakayokamatwa na kushikiliwa na Halmashauri, isipokuwa 

kama hasara hiyo itakuwa imesababishwa na uzembe wa 

watumishi wa Halmashauri au wakala. 
 

Uteuzi wa 
Wakala 

22.-(1) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kuteua 

kampuni iliyosajiliwa kwa mujibu wa sheria kukusanya 

ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hii. 

(2) Wakala aliyeteuliwa kwa mujibu wa kifungu 

kidogo cha (1) atakuwa na wajibu wa: 

(a) kukusanya na kupokea ushuru kwa niaba ya 

Halmashauri katika eneo alilopangiwa na kwa 

viwango vilivyoidhinishwa katika Sheria Ndogo 

hii; 

(b) kukusanya ushuru kwa kutumia mfumo wa 

kielektroniki na kuwasilisha makusanyo yote kwa 

kuzingatia masharti ya mkataba wa uwakala 

alioingia na Halmashauri. 
 

Mamlaka 
ya Afisa 
Mwidhini 
wa 

23. Bila kuathiri masharti ya Sheria Ndogo hii, Afisa 

Mwidhiniwa anaweza kuingia katika eneo, jengo au chombo 

cha usafiri kuanzia saa kumi na mbili kamili asubuhi hadi saa 

kumi na mbili kamili jioni kwa nia ya kukusanya ada au 

ushuru, kufanya tathmini au kufanya jambo lolote linalohusu 

ada, ushuru, leseni au kibali kwa mujibu wa Sheria Ndogo 

hii. 
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Kamati ya 
kufuatilia 
mapato 

24.-(1) Kutakuwa na Kamati yakufatilia mapato ya 

Halmashauri itakayoundwa na Mkurugenzi ambayo itakuwa 

na majukumu yafuatayo: 

(a) kuratibu utendaji kazi wa kikosi kazi cha 

kukusanya mapato; 

(b) kuishauri Halmashauri kuhusu namna ya 

kuongeza mapato na kubuni vyanzo vipya vya 

mapato; 

(c) kufanya tathmini ya makusanyo katika kila chanzo 

kwa mwaka ili kuweka maoteo ya mwaka 

unaofuata. 

(2) Kamati ya mapato itawajibika kutoa taarifa ya 

utendaji kazi kwa Menejimenti kila mwezi kuonyesha namna 

ilivyofanya kazi katika kipindi husika. 
 

Kikosi 
kazi cha 

kudhibiti 
mapato 

25.-(1) Kutakuwa na kikosi kazi cha kufuatilia na 

kudhibiti utoroshaji wa mapato ambacho kitaundwa na 

Mkurugenzi kikihusisha wataalamu kutoka sekta mbalimbali 

za Halmashauri. 

(2) Kikosi kazi kitakachoundwa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hii kitawajibika kwa Kamati ya Mapato. 
 

Makosa 26. Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo; 

(a) atashindwa au atadharau au atakwepa au atakataa 

kulipa ada au ushuru au kutekeleza agizo lolote 

alilopewa na Halmashauri kwa mujibu wa Sheria 

Ndogo hii 

(b) atamshawishi mtu au kundi la watu kukwepa au 

kukataa kulipa ada au ushuru; 

(c) atamzuia Mkurugenzi au Afisa Mwidhiniwa au 

Wakala kutekeleza majukumu yake kwa mujibu 

wa Sheria Ndogo hii; 

(d) atatumia nyaraka za kughushi kwa nia ya kujipatia 

manufaa yatokanayo na ukusanyaji wa ada au 

ushuru ndani ya Halmashauri; 
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(e) atatoa taarifa za uongo kwa Halmashauri au 

Wakala kuhusu huduma zinazohitaji kulipiwa 

ushuru na zinazohitaji kibali au leseni ya 

Halmashauri; 

(f) atatumia chombo chochote kile kusafirishia bidhaa 

ambayo haijalipiwa ushuru au ada; 

(g) atashindwa kuwasilisha hesabu sahihi za biashara 

yake; 

(h) atashindwa kuwasilisha nyaraka, maelezo au 

taarifa inayotakiwa kuwasilishwa kwa 

Mkurugenzi au Afisa mwidhiniwa katika muda 

uliowekwa; 

(i) atashindwa kutunza kumbukumbu yoyote au 

nyaraka kwa ajili ya ukokotoaji wa mahesabu ya 

ushuru wa huduma; 

(j) ataandaa au kutengeneza au kusababisha 

kuandaliwa au kutengenezwa kwa vitabu vya 

uongo vya hesabu au kumbukumbu 
 

Adhabu  27. Mtu yeyote atakayekiuka masharti ya Sheria 

Ndogo hii atakuwa ametenda kosa na akipatikana na hatia 

atatozwa faini ya kiasi kisichopungua shilingi laki mbili na 

isiyozidi shilingi milioni moja au kifungo kisichopungua 

miezi kumi na mbili na kisichozidi miezi ishirini na nne au 

vyote kwa Pamoja. 
 

Kufililisha 
kosa 

28. Mkurugenzi atakuwa na uwezo wa kufifilisha kosa 

kwa kumtoza mtu yeyote aliyetenda kosa kwa mujibu wa 

Sheria Ndogo hii kiasi cha shilingi laki mbili endapo mkosaji 

atakiri kosa na kuwa tayari kujaza fomu maalum 

iliyoainishwa katika Jedwali la Nne la Sheria Ndogo hii na 

kulipa ada au ushuru anaodaiwa. 
 

Kufutwa 
TS Na. 
160 la 

mwaka 

Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya 

ya Moshi Mwaka 2014 na Sheria Ndogo ya (Kodi ya 

Huduma) ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi Mwaka 2008 
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2014 

236 la 
mwaka 
2008 

zinafutwa. 

 

 

 
 

 

JEDWALI LA KWANZA 
 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 4(1)) 
 

SEHEMU YA KWANZA 
 

ADA YA VIBALI VYA SHEREHE, MATANGAZO, BURUDANI NA SHUGHULI ZA 
UTAMADUNI 

1. Ada ya Sherehe 

 
Namba 

 
Aina ya huduma 

 
Kiwango cha malipo (Shilingi) 

1 Sherehe za Vijijini 30,000/= kwa siku 

2. Sherehe za 

Mipangomiji) 

Mjini (Maeneo ya 50,000/= kwa siku 

2. Ada za Matangazo 

 
Namba 

 
Aina ya huduma 

 
Kiwango cha malipo (Shilingi) 

1 Promotion  
50,000/= kwa siku 

2. Mnada wa bidhaa  
50,000/= kwa siku 

3. Burudani 

Namba Aina ya huduma Kiwango cha malipo (Shilingi) 

1 Mshereheshaji (MC) 10,000/= kwa siku 

2. Mchezesha Muziki (DJ) 10,000/= kwa siku 

3. Mapambo 10,000/= kwa siku 

4. Mzabuni wa Chakula 10,000/= kwa siku 

5 Mzabuni wa Vinywaji 10,000/= kwa siku 

7 Night Club 200,000/= kwa mwaka 

8. Vibanda vya burudani (vibanda 

umiza) 

10,000/= kwa mwezi 

9. Muziki wa bendi 30,000/= kwa siku 

10. Burudani ya kandanda 1,000/= kwa mtu mzima, na 500/= kwa 

mtoto. 

11. Burudani ya ngumi (mwandaaji) 50,000/= kwa siku 
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12. Ada ya usajili na vibali wa kumbi 

za burudani 

25% ya usajili ya Gharama ya Usajili 

BASATA 

13. Usajili na vibali wa vikundi vya 
sanaa 

20% ya usajili ya Gharama ya Usajiri 

14. Usajili na vibali wa vyama au 

vilabu vya michezo 

20% ya usajili ya Gharama ya Usajili 

15. Kibali cha kuchezesha disco au 

Maonyesho ya bendi au Sanaa za 

maonyesho (Sinema au picha 

mjongeo au maigizo au sarakasi au 

ada nyingine 

50,000/= kwa tukio 

16. Kibali cha mchezo wa pool table 50,000/=kwa mwaka. 

17. Kibali cha tamasha au kongamano 

na mikutano ya kidini nje ya 

sehemu za kuabudia. 

20,000/= kwa siku 

18. Bahati nasibu ndogo ndogo (fete) 10,000/= kwa kwa mwezi 

19. Kibali cha matangazo 50,000/= kwa tangazo ya biashara. 

20. Kibali cha Mazishi Bure 

 
 
 

SEHEMU YA PILI 
 

 

ADA YA KUKODI MALI ZA HALMASHAURI 
 

Namba. Aina Kiwango cha Ada 

1. Ukumbi wa Halmashauri Kodi ya pango itatajwa kwenye 

mkataba 

2 Nyumba za Halmashauri Kodi ya pango itatajwa kwenye 

mkataba. 

3. Vibanda vya biashara vya 

Halmashauri 

Kodi ya   pango   itatajwa   kwenye 

mkataba. 

4. Meza za Sokoni Kodi ya   pango   itatajwa   kwenye 

mkataba. 

5. Magari na Mitambo Kodi ya   pango   itatajwa   kwenye 

mkataba. 

6. Kukodi vitalu vya kufugia 

mifugo 

Kodi ya   pango   itatajwa   kwenye 

mkataba. 

7. Mali nyingine ya Halmashauri Kodi ya   pango   itatajwa   kwenye 
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  mkataba. 

 
 
 
 

SEHEMU YA TATU 
 

 

ADA YA HUDUMA YA MAGHALA YA HALMASHAURI 
 

Namba Aina ya huduma Kiwango cha Ada (Shilingi) 

1. Kutunza dagaa kwenye 

ghala 

500/= kwa kila gunia kwa siku 

2. Kutunza samaki wakavu 15/= kwa kilo 

3. Kutunza bidhaa nyinginezo 500/= kwa kila gunia kwa siku 

 
 

 

SEHEMU YA NNE 
 
 

ADA AU USHURU WA UKAGUZI WA AFYA 

 

Namba 

 

Aina ukaguzi 

 

Kiwango cha malipo (Shilingi) 

1. Nyumba za starehe 

(baa,vilabu vya pombe za 

kienyeji na nyumba ya 

kulala wageni 

3,000/= kila baada ya miezi mitatu 

2. Nyumba ya kutengeneza na 

kuuzia vyakula au nyama 

choma. 

3,000/= kila baada ya miezi mitatu 

4. Maombi ya kufungua 

Biashara baada ya ukaguzi 

ili kufunguliwa upya 

15,000/= mara moja. 

5. Ukaguzi wa viwanda 

vikubwa 

150,000/= kwa mwaka 

6. Ukaguzi wa viwanda vya 

kati 

100,000/= kwa mwaka 

7 Ukaguzi wa viwanda vidogo 50,000/= kwa mwaka 
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8. Upimaji afya wahudumu 5,000/= kila baada ya miezi mitatu 

 
 
 

SEHEMU YA TANO 
 
 

ADA YA USAJILI WA TEKSI, MAGARI YA MIZIGO, PIKIPIKI NA PIKIPIKI ZA 

MAGURUDUMU MATATU 

 

Namba. 

 

Aina ya Gari 

 

Ukubwa 

 

Kiasi cha ushuru kwa 

mwaka (Shilingi) 

 

1. 

 

Teksi 

 
- 

 

60, 000/= 

 

2. 

 

Magari ya mizigo 

 

chini ya tani moja na 

nusu 

 

30,000/= 

 

3. 

 

Magari ya mizigo 

 

zaidi ya tani moja na 

nusu 

 

40,000/= 

 
4 

 
Pikipiki 

 
- 

 
17,000/= 

 
5 

Pikipiki ya 

Magurudumu Matatu 

(Bajaji) 

 
- 

 
22,000/= 

 
 

 

SEHEMU YA SITA 
 
 

USHURU WA KUINGIA NA MAEGESHO NA NDANI YA KITUO CHA MABASI 
 

 
Namba 

 
Aina ya chombo cha usafiri 

 
Kiwango cha ushuru (Shilingi) 

1 Gari au basi kubwa 2,000/= kwa siku 

2. Magari madogo (Hiace) 1,000/= kwa siku 

3. Teksi 1,000/= kwa siku 
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4. Bajaji au Guta au mkokoteni  
500/= kwa siku 

5. Magari binafsi yasiyo ya 

biashara 

 

500/= kila linapotoka stendi 

6.  

Gari dogo la mizigo (Lori au 

Pick – up) chini ya Tani 7 

 

2,000/= kila linapotoka stendi 

7. Gari kubwa la mizigo zaidi ya 

Tani 7 

 

3,000/= kila linapotoka stendi 

8. Kuingia ndani ya Standi au kituo 

cha mabasi kwa mtu asiye na 

tiketi 

 

200/= kila anapoingia. 

 

 
 

SEHEMU YA SABA 
 
 

USHURU WA KULAZA VYOMBO VYA USAFIRI KATIKA MAENEO 

YALIYOTENGWA NA HALMASHAURI 

 

Namba 

 

Aina ya chombo cha usafiri 

 

Kiwango cha ushuru(Shilingi) 

 

1. 

 

Gari (Lori)kubwa la mizigo 

 

5,000/= kwa siku 

2. Fuso au kenta au magari 

mengine ya mizigo 

3,000/= kwa siku 

3. Basi kubwa 3,000/= kwa siku 

4 Mabasi ya kati 2,000/= kwa siku 

5. Teksi  

1,000/= kwa siku 

6 Magari binafsi yasiyo ya 

biashara 

 

1,000/= kwa siku 

7. Aina nyingine ya chombo cha 

usafiri 

 

1,000/= kwa siku. 
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SEHEMU YA NANE 
 
 

USHURU WA MAGULIO, MASOKO NA MINADA 

 

Namba 

 

Aina ya biashara 

 

Kiwango cha ushuru(Shilingi) 

 

1. 

 

Biashara ya nguo za mitumba 

 

1,000/= kwa siku 

2. Biashara ya nguo za madukani 1,000/= kwa siku 

3. Biashara ya viatu vya mitumba 1,000/= kwa siku 

4. Biashara ya vileo  

2, 000/= kwa siku 

5. Biashara ya kuuza nyama 

choma 

 
2,000/= kwa siku 

6. Michezo mbalimbali katika 

soko 

 

2,000/= kwa siku 

7. Biashara za bidhaa za urembo  

1,000/= kwa siku 

8. Biashara ya vyombo vya ndani  

1,000/= kwa siku 

9. Biashara ya samani mbalimbali  

1,000/= kwa siku 

10. Biashara nyingine  

1,000/= kwa siku 

11.  

Meza za nafaka na samaki 

wabichi 

 

1,000/= kwa siku 

12. Wauza kuku vibandani  

500/= kwa siku 
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SEHEMU YA TISA 
 
 

USHURU WA MAEGESHO KATIKA MASOKO, NA MAENEO MENGINE YA 

HALMASHAURI 

 

Namba 

 

Aina ya chombo cha usafiri 

 

Kiwango cha ushuru (Shilingi) 

1 Gari lenye ndizi,Viazi na mazao 

ya nafaka tani 1 hadi 4 

10,000/= kwa tripu 

2. Gari lenye bidhaa za viwandani 

tani 1 hadi 4 

15,000/= kwa tripu 

3 Gari lenye ndizi,Viazi na mazao 
ya nafaka tani 5 na kuendelea 

15,000/= kwa tripu 

4 Gari lenye bidhaa za viwandani 
tani 5 na kuendelea 

20,000/= kwa tripu 

5. Gari la mafuta ya taa, dizeli au 

petrol zaidi ya tani 10 

25,000/= kwa tripu 

6. Gari la mafuta ya taa, dizeli au 

petroli chini ya tani 10 

20,000/= kwa tripu 

7. Gari la gesi na bidhaa nyingine 

zenye mlipuko 

30,000/= kwa tripu 

8. Gari la bidhaa nyinginezo 1,000/= kwa tripu 

 
 

 

SEHEMU YA KUMI 
 
 

ADA YA HUDUMA YA VYOO VYA HALMASHAURI 

 

Namba Aina ya Jengo Kiasi (Shilingi) 

1. Choo cha Stendi 300/= kwa kila mtu 

2. Choo cha Soko kuu 300/= kwa kila mtu 

3 Choo cha Soko, Gulio na 

Mnada 

200/= kwa kila mtu 
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SEHEMU YA KUMI NA MOJA 
 

 

USHURU WA MAZAO. 
 

 

Namba 

 

Aina ya mazao 

 

Kiwango cha ushuru(Shilingi) 

 

1 

 

Mazao ya Chakula 

 

3% ya bei ya kununulia (mauzo) 

2. Mazao ya Biashara 3% ya bei ya kununulia (mauzo) 

 
 

 

SEHEMU YA KUMI NA MBILI 
 
 

ADA/USHURU WA MAGANDA YA KAHAWA KWENDA NJE YA HALMASHAURI 

 

Namba 

 

Aina ya chombo cha usafiri 

 

Kiwango cha ushuru (Shilingi) 

 

1. 

 

Gari tani 1-10 

 

10,000/= kwa safari(tripu) 

2. Gari tani 11-30 20,000/= kwa safari(tripu) 

 
 

SEHEMU YA KUMI NA TATU 
 
 

USHURU WA HUDUMA KWA WAFANYA BIASHARA WENYE LESENI ZA 

BIASHARA AMBAO HAWAWASILISHI HESABU ZA MAUZO MAMLAKA YA 

MAPATO TANZANIA (TRA) 

Namba. Aina ya Bishara  

Kiwango cha Ushuru 

(Shilingi) 

1. Bahati Nasibu (Mashine) 50,000/= 

2. Duka la kuoka mikate 100,000/= 

3. Biashara ya Kuuza mifugo 150,000/= 

4. Duka la nyama 80,000/= 
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5. Cable TV Networks 200,000/= 

6. Sehemu ya kuoshea magari/pikipiki 100,000/= 

7. Day Care & Nursery School 200,000/= 

8. Driving School 300,000/= 

9. Duka la vifaa vya ofisini/Kupiga chapa. 80,000/= 

10. Duka la Bia za Jumla 300,000/= 

11. Duka la dawa baridi 50,000/= 

12. Duka la ku burn na kuuza CD/Flash 30,000/= 

13. Duka la kushona nguo 30,000/= 

14. Duka la kuuza computer/Radio 100,000/= 

15. Duka la kuuza magodoro 50,000/= 

16. Duka la kuuza Maua 30,000/= 

17. Duka la kuuza mitungi ya gesi na majiko 100,000/= 

18. Duka la kuuza nguo 50,000/= 

19. Duka la kuuza vilainishi vya vyombo vya 

usafiri. 

50,000/= 

20. Duka la kuuza pembejeo za kilimo 60,000/= 

21. Duka la kuuza viatu 50,000/= 

22. Duka la kuuza vifaa vya Maabara 100,000/= 

23. Duka la kuuza vifaa vya simu 60,000/= 

24. Duka la kuuza Vifaa vya Umeme 150,000/= 

25. Duka la vifaa vya maji 100,000/= 

26. Duka la vipuri vya magari 150,000/= 

27. Duka la vipuri vya pikipiki/baiskeli 60,000/= 

28. Duka la vinyago 100,000/= 

29. Duka la vipodozi 50,000/= 

30. Duka la vyakula vya mifugo 60,000/= 

31. Duka la vyombo 50,000/= 

32. Fundi wa kuranda 70,000/= 

33. Fundi wa vifaa vya umeme na kieletroniki 70,000/= 

34. Karakana ya magari. 80,000/= 

35. Bustani 300,000/= 

36. Ghala la kuhifadhia mazao 150,000/= 

37. Duka la vifaa vya Ujenzi 300,000/= 

38. Kituo cha Kulea na Kutunza watoto 150,000/= 

39. Kioski 40,000/= 
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40. Karakana 70,000/= 

41. Kufyatua matofali 100,000/= 

42. Kukamua mafuta ya alizeti 40,000/= 

43. Kuloweka mbege 50,000/= 

44. Kupiga picha 30,000/= 

45. Kushona nguo(Mashine moja) 30,000/= 

46. Kuuza Samaki 80,000/= 

47. Maabara 100,000/= 

48. Machinjio 150,000/= 

49. Maduka ya RejaReja 50,000/= 

50. Mafundi wa Kutengeneza mizani 200,000/= 

51. Mashine ya kukoboa Mpunga 150,000/= 

52. Mgahawa 30,000/= 

53. Migodi ya Madini ya Ujenzi 300,000/= 

54. Milling machine/Mashine ya kukoboa na 

Kusaga nafaka 

30,000/= 

55. Mwika SIDO- (KIWANDA) 500,000/= 

56. Private Students Hostel 150,000/= 

57. Saloni 30,000/= 

58. Social Hall Ukumbi 300,000/= 

59. Sonara 150,000/= 

60. Studio 80,000/= 

61. Super Market 150,000/= 

62. Timber Yard 150,000/= 

63. Wakala wa Fedha(Mpesa,Tigo Pesa) 50,000/= 

64. Welding 70,000/= 

65. Whole sale 300,000/= 

66. Workshop ya kuranda mbao 70,000/= 

 
 
 

SEHEMU YA KUMI NA NNE 
 
 

ADA/USHURU WA MAZAO YA MISTU 
 

Namba Aina ya zao Kiasi cha malipo(Shilingi) 

1 Mbao za asili 3% ya thamani ya ubao 
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2 Mbao za kupandwa 300/= kwa kila ubao 

3 Mkaa 1,000/= kwa kila gunia 

5 Asali 300/= kwa kila kilo 

6 Slipa 100/= kwa kila slipa 

7 Kitanda kipya 1,000/= kwa kila kitanda 

8 Kiti 500/=kwa kiti kimoja 

9 Kochi dogo 500/= kwa kochi 

10 Kochi kubwa 1,000/= kwa kochi 

11 Kuni 20,000/= Chini y a Tani 7, 

12 Kuni 25,000/= zaidi ya Tani 7, 

13 Meza 1,000/= kwa kila meza 

14 Frame ya mlango 2,000/= kwa kila fremu ya mlango 

15 Shutter(Top) 2,000/= kwa kila shutter ya mlango 

17 Mbao (scant) 1,000/= kwa kila scant 

18 Magogo 1,500 kwa kila gogo. 

19 Mirunda 1,000/= kwa mrunda mmoja 

20 Nguzo 1,000 kwa kila nguzo 

21 Bidhaa nyingine za ti-mbao( non 

wood) 

500 kwa kila bidhaa 

 
 
 

SEHEMU YA KUMI NA TANO 
 
 

A. USHURU WA MAWE, MORAMU, MCHANGA NA KIFUSI 

Namba. Uzito Kiwango cha Ushuru 

(Shilingi) 

1 Chini ya Tani 1 kwa Tripu moja 1,000/= 

2 Zaidi yaTani 1 hadi Tani 4 kwa Tripu moja 5,000/= 

3 Zaidi ya Tani 4 hadi Tani 8 kwa Tripu moja 10,000/= 

4 Zaidi ya Tani 8 hadi Tani 15 kwa Tripu 

moja 

15,000/= 

5 Zaidi ya Tani 16 Kuendelea kwa Tripu moja 20,000/= 

 
 

 

 

 
23 



Sheria Ndogo ya (Ada Na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 

Tangazo La Serikali Na. 39 (Linaendelea) 

 

 

B. USHURU WA KOKOTO, TOFALI ZA KUCHOMA, TOFALI ZA MWAMBA NA 

TOFALI ZA MORAMU NA MADINI MENGINE. 

 

Namba Uzito Kiwango cha Ushuru 

(Shilingi) 

1 Chini ya Tani 1 kwa Trip moja 2,000/= 

2 Zaidi ya Tani 1 hadi Tani 4 kwa Trip moja 10,000/= 

3 Zaidi ya Tani 4 hadi Tani 8 kwa Trip moja 15,000/= 

4 Zaidi ya Tani 8 hadi Tani 15 kwa Trip moja 20,000/= 

5 Zaidi ya Tani 15 na Kuendelea kwa Trip moja 25,000/= 

 
 

C. KIBALI CHA KUMILIKI ENEO LA KUCHIMBA MADINI YA UJENZI 
 

 

Namba 

 

Ukubwa wa Eneo 

 

Kiwango cha Malipo (Shilingi) 

 

1. 

 

Eneo lenye ukubwa chini ya mita za 

mraba 40,000 

 

50,000/= kwa mwaka 

 
2. 

 

Eneo lenye ukubwa zaidi ya mita za 

mraba 40,000 

 
100,000/= kwa mwaka 

 
 

 
SEHEMU YA KUMI NA SITA 

 
 

A. GHARAMA ZA VIBALI VYA UJENZI – MAENEO YALIOPIMWA 

 

 
Namba 

 

Aina ya 

Ada 

AINA YA JENGO 

Jengo 

la 

makazi 

lisilo la 

ghorofa 

Jengo 

la 

makazi 

la 

ghorofa 

Jengo la 

biashara 

lisilo la 

ghorofa 

Jengo la 

biasharala 

ghorofa 

Majengo 

ya shule 

Majengo 

ya 

nyumba 

za ibada 

1. Ada ya 

Ukaguzi 

Shilingi 

2,500/= 

Shilingi 

2,500/= 

Shilingi 

2,500/= 

Shilingi 

2,500/= 

Shilingi 

2,500/= 

Shilingi 

2,500/= 

2. Ada ya Shilingi Shilingi Shilingi Shilingi Shilingi Shilingi 
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 Kibali 

cha 

Ujenzi 

300/= 

kwa 

mita 

moja ya 

mraba 

300/= 

kwa 

mita 

moja ya 

mraba 

300/= 

kwa 

mita 

moja ya 

mraba 

300/= 

kwa mita 

moja ya 

mraba ya 

sakafu 

100/= 

kwa 

mita 

moja ya 

mraba 

100/= 

kwa 

mita 

moja ya 

mraba 

 

B. GHARAMA ZA VIBALI VYA UJENZI – MAENEO YA VIJIJINI 

 
 

 

 

Namba 

 

 

Aina ya 

ada 

AINA YA JENGO 

 

Jengo 
la 

makazi 

lisilo la 

ghorofa 

 

Jengo 
la 

makazi 

la 

ghorofa 

 

Jengo 
la 

biashar 

a lisilo 

la 

ghorofa 

 

Jengo la 
biasharala 

ghorofa 

 

Majengo 
ya shule 

 

Majengo 
ya 

nyumba 

za ibada 

1. Ada ya 
Ukaguz 
i 

Shilingi 
2,000/= 

Shilingi 
2,000/= 

Shilingi 
2,000/= 

Shilingi 
2,000/= 

Shilingi 
2,000/= 

Shilingi 
2,000/= 

2. Ada ya 

Kibali 

cha 

Ujenzi 

Shilingi 

200/= 

kwa 

mita 

moja 

ya 

mraba 

Shilingi 

200/= 

kwa 

mita 

moja 

ya 

mraba 

Shilingi 

200/= 

kwa 

mita 

moja 

ya 

mraba 

Shilingi 

200/= 

kwa mita 

moja ya 

mraba ya 

sakafu 

Shilingi 

50/= 

kwa 

mita 

moja ya 

mraba 

Shilingi 

50/= 

kwa 

mita 

moja ya 

mraba 

 
 

B. UJENZI MAALUM 

 

Namba Aina ya Ujenzi Kiwango cha Ushuru 

(Shilingi) 
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1 Kituo cha Mafuta 500,000/= 

2 Minara ya Mawasiliano (Simu, Radio na Tv) 1,500,000/= 

3 Kuhuisha Kibali cha Ujenzi 50,000/= 

 
 

C. ADA YA MABADILIKO YA NYUMBA AU JENGO LILILOPO 

 
Namba. Aina Kiwango cha Ada(Shilingi) 

1. Nyumba ya makazi 10,000/= 

2. Nyumba ya biashara 15,000/= 

3 Ghorofa 100,000/= 

4. Kiwanda, bohari ghala 100,000/= 

5. Kituo cha mafuta 100,000/= 

6. Maombi ya kugawanya ardhi 100,000/= 

7. Majengo mengine 10,000/= 

 
 

 
SEHEMU YA KUMI NA SABA 

 

 

A. VIVUTIO VYA ASILI 

 
Namba 

. 

Aina 

ya 

Utalii 

Mwanafu 

nzi 

Shule ya 

Msingi 

(Shilingi) 

Mwanafu 

nzi 

Shule ya 

Sekondari 

(Shilingi) 

Mwana 

fuzi wa 

Chuo 
(Shilin 

gi) 

Mtu 

Mzima 

Mtanza 
nia 

(Shilin 

gi) 

Mwana 

funzi 

Nje ya 
Nchi 

(Shilin 

gi) 

Mtu 

Mzima 

Nje ya 
Nchi. 

(Shilingi 
) 

1 Hifadhi 
ya 
wanya 
ma pori 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

2 Fukwe 500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 
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3 Mahan 

daki 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

4 Maang 
uko ya 

Maji 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

5 Milima 500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

6 Misitu 500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

7 Maene 

o 

Tengef 

u 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

 

 

B. VIVUTIO VYA KUTENGENEZA 

 
Namba 

. 

Aina 

ya 

Utalii 

Mwanafu 

nzi 

Shule ya 

Msingi 

(Shilingi) 

Mwanafu 

nzi 

Shule ya 

Sekondari 

(Shilingi) 

Mwana 

fuzi wa 

Chuo 

(Shilin 

gi) 

Mtu 

Mzima 

Mtanza 

nia 

(Shilin 

gi) 

Mwana 

funzi 

Nje ya 

Nchi 

(Shilin 

gi) 

Mtu 

Mzima 

Nje ya 

Nchi. 

(Shiling) 

1 Sehem 

u ya 

Buruda 

ni 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

2 Banda 

la 

wanya 

mapori 

(Zoo) 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

3 Makum 
busho 
na 

makusa 

nyo ya 

Picha 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

4 Maene 

o ya 

Kipeke 

e 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 
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5 Maene 

o ya 
Kihisto 

ria 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

 

C. MICHEZO 

Namba Aina 
ya 

Utalii 

Mwanafu 
nzi 

Shule ya 

Msingi 

(Shilingi) 

Mwanafu 
nzi 

Shule ya 

Sekondari 

(Shilingi) 

Mwana 

fuzi wa 
Chuo 

(Shilin 

gi) 

Mtu 

Mzima 
Mtanza 

nia 

(Shilin 

gi) 

Mwana 

funzi 
Nje ya 

Nchi 

(Shilin 

gi) 

Mtu 

Mzima 
Nje ya 

Nchi. 

(Shilingi 

) 

1 Mshabi 
ki 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

2 Mshiri 

ki wa 

Michez 

o 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

3 Utemb 

eleaji 

wa 

Viwanj 

a vya 

Michez 
o 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

 
 

D. MATUKIO MAALUM 

Namba 

. 

Aina ya 

Utalii 

Mwanafu 

nzi 

Shule ya 

Msingi 

(Shilingi) 

Mwanafu 

nzi 

Shule ya 

Sekondari 

(Shilingi) 

Mwana 

fuzi wa 

Chuo 

(Shiling 

i) 

Mtu 

Mzima 

Mtanza 

nia(Shil 

ingi) 

Mwana 

funzi 

Nje ya 

Nchi 

(Shiling 

i) 

Mtu 

Mzima 

Nje ya 

Nchi. 

(Shiling 

i) 

1 Masoko 500/= 1,000/= 2,000/=  

5,000/= 

 

5,000/= 

 

10,000/ 
= 

2 Tamash 

a la 
Halaiki 

500/= 1,000/= 2,000/=  

5,000/= 

 

5,000/= 

 

10,000/ 
= 

3 Uzindu 500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/ 
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 zi      = 

4 Mbio 

za 
Magari 

kila 

Mshirik 

i 

Haruhusi 

wi 
Kushiriki 

Haruhusi 

wi 
Kushiriki 

15,000/ 

= 

20,000/ 

= 

25,000/ 

= 

30,000/ 

= 

5 Mbio 

za 
pikipiki 

kila 

Mshirik 

i 

Haruhusi 

wi 
Kushiriki 

Haruhusi 

wi 
Kushiriki 

10,000/ 

= 

15,000/ 

= 

20,000/ 

= 

25,000/ 

= 

6 Mbio 
za 

Baisike 
li kila 

Mshirik 

i 

5,00/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 8,000/= 10,000/ 

= 

 

E. SHUGHULI YEYOTE YA UTALII AMBAYO HAIJATAJWA KWENYE 

SHERIA NDOGO HII 

Mwanafu 

nzi 
Shule ya 

Msingi 
(Shilingi) 

Mwanafunzi 
Shule ya 

Sekondari 
(Shilingi) 

Mwanafuzi 
ni wa Chuo 

(Shilingi) 

Mtu Mzima 
Mtanzania 

(Shilingi) 

Mwanafunz 

i 
Nje ya Nchi 

(Shilingi) 

Mtu Mzima 
Nje ya 

Nchi. 
(Shilingi) 

500/= 1,000/= 2,000/= 5,000/= 5,000/= 10,000/= 

 
 

 
SEHEMU YA KUMI NA NANE 

 

 

A. . UTUAJI WA HELIKOPTA KWENYE VIWANJA NA MAENEO YA WAZI YA 

HALMASHAURI 

 
Namba Huduma Muda Kiwango cha 

Ushuru (Shilingi) 

1. Utuaji wa Dakika 1 hadi saa 100,000/= 
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 Helikopta moja  

    

 

B. MIKUSANYIKO KWENYE VIWANJA NA MAENEO YA WAZI YA 

HALMASHAURI 

 
Namba Huduma Kiwango cha Ada (Shilingi) 

1. Mikusanyiko kwenye viwanja 

na maeneo ya wazi ya 

Halmashauri 

50,000/= Kwa siku 

Zingatia: Ada hii haijumuishi ada ya kibali cha kusanyiko ambayo hutolewa na 

Halmashauri. 

 

 

 

 
SEHEMU YA KUMI NA TISA 

 

 

 

ADA NA USHURU WA MABANGO YA BIASHARA 

 

Namba Aina ya Bango Kiwango (Shilingi) 

1 Bango lisilo la Mng’ao (Non-Illuminated 

Sign) 

7,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba 

2 Bango Mng’ao (Illuminated Sign) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba 

3 Mabango ya Biashara yaliandikwa na kuchora 

kwenye kuta za Majengo (Wall Sign) 

10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

4 Mabango ya Kietroniki (Electronic Sign) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

5 Bango kwenye Gari (Vehicular advertisement) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

6  

Bango kwenye gari kwa mmiliki wa gari 

anayetangaza biashara yake mwenyewe 

(Vehicular Advertisement branding own 

products) 

4,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 
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7 Bango kwenye eneo la Biashara (Point of sale 

display): 

 

 (a) Bango lisilo la Mng’ao (Non 

illuminated) 

7,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

 (b) Bango Mng’ao (Illuminated) 10,000/= Kwa Kila Futi 

Moja ya Mraba. 

8 (i) Mabango ya kukuza Biashara kwa 

mabango 100 ya awali kwa kila bango 

(Every poster promotion for first 100 

posters). 

50,000/= 

 (ii) Mabango ya kukuza Biashara kwa 

mabango 100 ya kundi lingine kwa kila 

bango (For every other bunch of 100 

posters or part thereof). 

50,000/= 

9 (Matangazo ya muda mfupi kwa siku (Short 

term advertisement or promotion per day). 

50,000/= 

 

 
 

 

SEHEMU YA KUMI NA SHIRINI 
 

 

ADA AU USHURU MWINGINE 
 

Namba Aina ya Biashara Kiasi (Shilingi) 

1 Karakana ya uvunaji mkaa, mbao na kuni 20% ya tozo ya Serikali 

Kuu Usajili kwa mwaka 

2 Biashara ya bucha ya wanyamapori 20% ya tozo ya Serikali 

Kuu Usajili kwa mwaka 

3 Tathimini ya athari ya mazingira 20,000/= kwa kila kazi 

kwa kibali 

4 Shughuli za uwindaji 20% ya tozo ya Serikali 

Kuu kwa mwaka 
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JEDWALI LA PILI 
 
 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 9(1)) 

 
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA 
MITAA 

 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MOSHI 

 

 

KIBALI CHA KUSAFIRISHA MAZAO NJE YA WILAYA 

(Transportation Permit for Crop Produce Outside the District) 

 

Namba ya Kibali (Permit No.) ……………………………………. 

Tarehe ya Kutolewa (Date of Issue) ………………………………. 

Jina la Msafirishaji (Transporter’s Name) ………………………… 

Aina ya Gari (Vehicle Type) ………………………………………. 

Namba ya Gari (Vehicle Registration No.) ………………………… 

1. Kibali kimetolewa kwa (Permit is hereby granted to) 

………………………………….. kusafirisha(To 

transport)………………………Tani(Tones)…………………….kutoka(From)…… 

………..kwenda (To)…………………………….. 

2. Kibali hiki ni cha siku (This Permit is valid for number of days) ..................kuanzia 
tarehe ( starting from)………………..mpaka (To)…………………….. 

 

3. Kibali hiki hakihamishiki (Not transferable) 

 
 

KWA MATUMIZI YA OFISI TU (For office use only) 

Namba ya kibali (Permit No.) ……………. Tarehe (Date) ....................... Mahali 

(Place)……………. 

Stakabadhi Na. (Receipt No.) ………………………ya Tarehe 

(Date)…………………………. 
 

Jina la Afisa Muidhinishaji (Name of Authorizing Officer) …………………………………. 
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Saini (Signature)……………………cheo (Designation)…………………………. 

Muhuri (official stamp) 

 
 
 

JEDWALI LA TATU 
 
 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 13(1)) 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

 

OFISI YA RAIS 

 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA 
MITAA 

HALMASHAURI YA WILAYA YA MOSHI 

 

 
KIBALI CHA UCHIMBAJI WA MADINI YA UJENZI 

 

Kibali hiki kimetolewa kwa Bw/Bi: ................................................................................. wa 

S.L.P… .................. , Mlimba. Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Moshi ameridhia 

Ndugu mtajwa hapo juu, aendeshe shughuli za kuchimba madini ya ujenzi katika eneo la 

…………………………Kijiji cha………………………. kata ya …………………………… 

baada ya kufanya ukaguzi katika eneo husika ili kutathimini athari za Mazingira. 

 
Kutokana na uzingatiaji wa athari za mazingira mchimbaji anaruhusiwa kuchimba madini ya 
ujenzi katika eneo hilo kwa muda wa miezi kumi na mbili tu. mwombaji analazimika kuomba 
tena kibali baada ya muda huo kuisha na ukaguzi utafanyika tena. 

 

TAMKO LA MWOMBAJI; 
 

MIMI…………………………………………………………nipo tayari kufuata masharti ya 

kibali hiki cha uchimbaji wa madini ya ujenzi ndani ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi kwa 

lengo la kutunza na kuhifadhi mazingira. Nathibitisha kwa hiari yangu nimeelewa vema 

masharti ya kibali hiki. 

 

Jina: ……………………………………… Saini …………………..T arehe ………………… 
 

KWA MATUMIZI YA OFISI; 
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Mwombaji amelipia Shilingi ……………. tarehe……….mwezi………….Mwaka………….. 

(Ambatanisha stakabadhi ya malipo na fomu hii) 

 
Jina la Afisa aliyetoa kibali……………………… Saini …………… Tarehe ………………. 

Muhuri:……………………………………………. 

 

 

 
 

JEDWALI LA NNE 
 
 

(Limetengenezwa chini ya kifungu cha 28) 

 

HATI YA KUKIRI NA KUFIFILISHA KOSA 

 

Mimi ……………………………………………………… nakiri KWA HIARI YANGU MWENYEWE 
mbele ya …………………………………………. ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashuri ya 
Wilaya ya Moshi, kwamba mnamo tarehe …… ya mwezi ……. mwaka …… nilitenda kosa la kukiuka 

masharti ya Kifungu cha …… cha Sheria Ndogo ya (Ada na Ushuru) ya Halmashauri ya Wilaya ya Moshi ya 
mwaka, 2023. 

 
Kwa Mamlaka aliyopewa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, niko tayari kulipa 
kiasi cha Ushuru ninaodaiwa pamoja na faini badala ya kushtakiwa Mahakamani. 

 

NATHIBITISHA KWAMBA MAELEZO HAPO JUU NI YA KWELI NA NIMEYATOA MIMI 

MWENYEWE KWA HIARI YANGU KADRI YA UFAHAMU WANGU 

 

Leo tarehe…………. ya Mwezi…………..… Mwaka ……………. 
Jina……………………………….. Saini……………………… 

 

MBELE YANGU : 
Jina:……………………………………..…………………… 
Saini………………………….…………………………..……… 
Wadhifa: ………………………………………………………… 
Tarehe…………………………………………………………… 
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Lakiri ya Halmashauri ya Moshi imegongwa kwenye sheria Ndogo hii kufutia 

azimio lililopitishwa katika Mkutano wa Baraza la Madiwani la Halmashauri 

ya Wilaya ya Moshi uliofanyika Tarehe 09 Mwezi Februari Mwaka 2021 na 

Kushudiwa na Lakiri hiyo ikigongwa mbele ya :- 
 

SHADRACK M. MGAHAGAMA 

Mkurugenzi Mtendaji 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 

 

MORRIS J. MAKOI 

Mwenyekiti 

Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 
 

NAKUBALI, 

 
Dodoma, MOHAMED OMARI MCHENGERWA (MB) 

5 Decemba, 2023  Waziri wa Nchi – Ofisi ya Rais, 

(Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa) 
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